หัวข้อ: แกงคั่วหนูพริกไทยอ่อนกระเพรา เมนูเด็ดจาก อ.วังหิน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

แกงคั่วหนูพริกไทยอ่อนกระเพรา เมนูเด็ดจาก อ.วังหิน

...คืนวันที่ 30 ธันวาคม บ่าวเซียงน้อย เดินทางออกจาก สมุทรปราการ โดยได้รับการประสานมาจาก สมาชิก ทาง อ.วังหิน ศรีสะเกษ ให้แวะเยี่ยมก่อนค่อยไปอุบลฯ พอดีไปถึง อ.วังหิน ตี 2 ครึ่ง ทีมงานต้อนรับบ่า่วเซียงน้อย ก็จัดออเดิร์ฟ ส้มปลาตองสดและปิ้ง (ปลากราย)และก้อยเนื้อสดๆ มาให้ชิมไปพรางๆก่อน พร้อม 285 อิอิ

....พอไกล้สว่างหน่วยล่าพิเศษ(ล่าหนู)ก็กลับมาถึงบ้าน ได้มาเยอะเหมือนกัน ทําการเผา สับเป็นชิ้นบอกว่าจะทําแกงคั่วซดนํ้าร้อนๆให้กิน ว่าซ้าน

...วัสดุอุปกรณ์เท่าที่ผมนั่งสังเกตุดูห่างๆ (ไปในนามแขกรับเชิญพิเศษเขาไม่ให้ยุ่งให้กินอย่างเดียว 555) มีพริกไทยสดอ่อน ใบกระเพรา ตะไคร้ เป็นหลัก

...วิธีทํา เขานําหนูที่สับเป็นชิ้นพอประมาณ นําไปคั่วในหม้อไส่ตะไคร้หั่นที่เตรียมใว้ คนไปเรื่อยๆ จนนํ้าในหม้อแห้งพอดีเนื้อหนูที่สับก็จะเกือบสุก เสร็จแล้วเติมนํ้าเปล่าในปริมาณที่พอดีกับเนื้อหนู พอนํ้าเดือดสักพัก ใส่พริกไทยอ่อน ใบกระเพรา และปรุงรสตามใจชอบ ปิดฝาหม้อใว้สักพัก ตักเสิร์ฟได้เลย จะได้กลิ่นพริกไทย ผสมกระเพรา และซดนํ้าร้อนๆจะได้รสชาติไปอีกแบบ ซึ่งต่างจากคั่วหนูธรรมดา สรุปแล้ว แวะเยี่ยมพี่น้อง อ.วังหิน ศรีสะเกษ กลับถึงศรีเมืองใหม่ อุบลฯ เที่ยงตรง 555+ ตามมาชมภาพกันครับ

แกงคั่วหนูพริกไทยอ่อนกระเพรา เมนูเด็ดจาก อ.วังหิน

....เช้าตรู่ พี่น้องฟ้าวตื่นมาต้อนรับ ได้ยินว่าบ่าวเซียงน้อยตัวเป็นๆแวะมายาม อิอิ

....ไปถึงดึกโพด หน่วยล่าหนูยังไม่มา เผิ่นเลยได้ส้มปลาตอง ทั้งปิ้งและสด พร้อมด้วย ก้อยเนื้อสดขมแป๋ตาย กินรอไปพรางๆก่อน อิอิ

....หนูที่ได้มาสับให้ได้ชิ้นพอเหมาะ

....ตักกันออกมาแบบร้อนๆเลย

....นี่ละครับ หน้าตาแกงคั่วหนู ซดร้อนๆ แซบคัก หอมกลิ่นพริกไทย กระเพรา

...กระทู้ต่อไปพบกับ งานแต่ง และแวะเยี่ยมชม คาราโอเกะ ทางศรีเมืองใหม่ ครับ อิอิ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ขั่วหนู แซบบ่อละอ้าย....
    ผมสิรอเบิ่งกะทู้ต่อไปดอก หนูคาราโอเกะ..555

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หนูอยู่กรุงเทพฯ อยู่นำตลาด บ่เป็นตากิน จับได้แมวมาโตหนึ่ง จักสิเฮ็ดแนวใด๋ 555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ esannot
    555555555 ข่อยไปบ้านที่ขอนแก่น กะกินแต่หนู..........โดนๆๆๆ กินเทือหนึ่ง แซบคักกกกกกก

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    คั่วหนู สูตรสีเกด หน้าตาคุ้นๆ ทางวังหิน มีตะไฮ่หอมแดง หนูคือจะหลายน้อจ้าอ้าย :l-:l- อยากกินนำเด้ ตาแซบคักรสชาตบ่ต้องเว้าฮอดจัดจ้านบะคัก ฮ่าๆๆเพราะครัวอยู่ใกล้สวนบักพริกกับผักอิตู่ไท

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

คั่วหนู เคยกินตอนเป็นเด็กน้อยจ้าอ้ายเซียง พอใหญ่ขึ้นมากินบ่เป็น
    กินเป็นแต่ขั่วผะบ่าว
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    จั่งแม่นหาตะแนวตาแซบมาอ้างกันเนาะอ้ายบ่าว
    คั่วหนู พะนะ บ่แม่นต้มหนูหือแกงหนูบ้ออ้ายคือน้ำหลายแท้
    ผมเคยเห็นตะคั่วแบบแห้งหือว่าน้ำขลุกขลิก ซั่นดอกวา อิอิ:l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียนเมา
    จั่งแม่นหาตะแนวตาแซบมาอ้างกันเนาะอ้ายบ่าว
    คั่วหนู พะนะ บ่แม่นต้มหนูหือแกงหนูบ้ออ้ายคือน้ำหลายแท้
    ผมเคยเห็นตะคั่วแบบแห้งหือว่าน้ำขลุกขลิก ซั่นดอกวา อิอิ:l-

บ้านผมกะเอิ้นคือกัน ใส่น้ำหล้ายหลายจนได่ซดแบบนี่บ้านผมกะเอิ้น ต้มส่ม เซ่นต้มส่มปลาค่อ ต้มไก่บ้าน ด้มเปรตเอียน ฯลฯ แต่ถ่าเป็นแกงสิต้องใส่ผักนำ ถ่าใส่น้ำพอเอาะเจาะพอได่จ้ำน้ำ บ้านผมกะเอิ้นอ่อม เซ่น อ่อมหนู อ่อมเขียดขาคำ อ่อมหอยจูบ ฯลฯ เอ้ากะว่ากันไป แต่ว่าขอซดนำจักคำแนครับคือเป็นตะแซบแท้ รสซาติสิเป็นจะได๋.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนภูค่าว; 10-01-2012 at 12:59. เหตุผล: เพิ่มคำ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    ขั่วหนู แซบบ่อละอ้าย....
    ผมสิรอเบิ่งกะทู้ต่อไปดอก หนูคาราโอเกะ..555
    ฮ่าๆๆ ใจเดวกัน เฮา เอ๋ ถ้าเบิ่งแบบโจ๊ะๆๆๆ :,1-:,1-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    คือสิบ่มีโอกาสได้ซิมแกงคั่วหนูนำเพิ่นดอกเพาะว่าไปกันคนหละมื่อซ่ำ
    เอ้าเอาให้เ๖็มที่เลยอ้ายบ่าวเซียงน้อยเผื่อแหน่ครับ

Tags for this Thread