หัวข้อ: คิดถึงพระอาจารย์ทองดา วาทะธรรมเสียงทอง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขวดน้อย

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ คิดถึงพระอาจารย์ทองดา วาทะธรรมเสียงทอง

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=U8ykCFEtXdE

ท่านมรณภาพไปแล้วนะครับผม โชคดีที่ผมยังมีโอกาสได้นิมนต์ท่านไปเทศน์ที่บ้านงานกฐิน(ในคลิป) ท่านเสียงดีมาก โยมนั่งฟังร้องให้ เสียดายท่านมรณะขณะนั่งรถไปเทศน์ เกิดอุบัติเหตุครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขวดน้อย; 03-05-2011 at 09:42.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    สาธุ นิพพายะปัจจะปัจจะโยหตุ ขอให้เพิ่นไปสู่สุคคติค่ะ

พระอาจารย์เสียงดีหลายค่ะ เสียดายเนาะเพิ่นมรณะภาพไปแล้ว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นา ดอกจาน
    ว่าแม่นชื่อว่าพระอาจารย์ สมประสงค์ แมะจ้า เสียงคือๆกัน ที่เพิ่นเทศน์ เรื่อง พระเวสสันดรชาดก ที่เทศน์เป็นนางมัทรี แม่นบ่น้อจ้า? พระอาจารย์ สดใส เทศน์เป็นพระเวสสันดร
    ถ้าแม่นองค์เดียวกัน เป็นตาไห่นำเนาะจ้า ออนซอนเสียงเพิ่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นา ดอกจาน; 28-04-2011 at 04:55. เหตุผล: เพิ่มข้อความ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    เคยได้ฟังผลงานของท่านฯครับ
    เทศน์แหล่ "ลีลาวดี"สมัยที่ยังเป็นเทปทางอีสานดังมากๆครับ
    ขอให้ท่านจงสู่สุขคติสัมปรายภพ ณ ดินแดนที่สงบอันควรเทอญ

ธุจ้าธุจ้าธุจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ฮ่วย แม่นอิหลีติครับ หลวงพ่อทองดา มรณภาพแล้วติ ตะเหิงครับ

เว่าบ่ออกเลยผม เสียใจ เสียดาย บ้านผมมักเพิ่นหลายครับ นิมนต์เพิ่นมาเทศน์เกือบทุกปีกะว่าได้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขวดน้อย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pcalibration
    เคยได้ฟังผลงานของท่านฯครับ
    เทศน์แหล่ "ลีลาวดี"สมัยที่ยังเป็นเทปทางอีสานดังมากๆครับ
    ขอให้ท่านจงสู่สุขคติสัมปรายภพ ณ ดินแดนที่สงบอันควรเทอญ

ธุจ้าธุจ้าธุจ้า

เทศน์เรื่อง ลีลาวดี เพิ่นบ่ได้เทศน์นำครับผม เป็นอาจารย์สดใส อยู่สำนักเทศน์เดี่ยวกันครับ ผลงานของจารย์ทองดา เช่น มหาแดง เศษของกรรม เป็นต้นครับผม

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นา ดอกจาน
    ว่าแม่นชื่อว่าพระอาจารย์ สมประสงค์ แมะจ้า เสียงคือๆกัน ที่เพิ่นเทศน์ เรื่อง พระเวสสันดรชาดก ที่เทศน์เป็นนางมัทรี แม่นบ่น้อจ้า? พระอาจารย์ สดใส เทศน์เป็นพระเวสสันดร
    ถ้าแม่นองค์เดียวกัน เป็นตาไห่นำเนาะจ้า ออนซอนเสียงเพิ่น
    บ่แม่นดอกครับ เพราะว่าเพิ่นชื่อ ทองดา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เรื่อง มหาแแดงลืมตัว ผมกะน้ำตาไหลนำครับ ตอนที่โยมพ่อโยมแม่ไปหา มหาแดงผั่นบอกว่าบ่ฮู้จัก ย่อนอยากอายคนอื่นว่าพ่อแม่ยากจน บาดคึดได้ขึ้นรถนำหาพ่อแม่ ผั่นถืกรถชนตายจ้อย...........

อาจารย์ สดใส แม่นอยู่วัดบ้านดอนโบม ตำบลหนองจิก อำเภอบรบือ มหาสารคาม แม่นบ่ครับ แต่ว่า เว่ากะเว่าเถาะอย่าให้บาปเด้อขะน่อย เสียงอาจารย์สดใสเสียงลาวสดใสอิหลีเนาะ จนว่าลังเทีย แสบแก้วหู

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ mahazaa
    ดีครับๆๆๆๆพี่น้องคนอีสาน

อาจารย์ขวดน้อยสบายดีป่าว

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mahazaa
    ดีครับๆๆๆๆพี่น้องคนอีสาน

อาจารย์ขวดน้อยสบายดีป่าว

ถ้าท่านมหากะบ่เห็นจักเทือนี้หละ คิดฮอดอยู่เด้อ:,1-