หัวข้อ: ต่อเนื่องจาก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ต่อเนื่องจาก

ต่อเนื่องมาจาก ทอดปลานิล
    ทอดปลานิล ระเบิดน้ำมันเต็มครัว เช็ดถูเป็นการใหญ่
    ที่ทอดไปเป็นท่อนหาง เอ้อท่อนหัวยังอยู่ทำไงดี

ต้มปลา สูตรทิวทักลักจำ

หน้าทำรุ่นมัน ปลาตามตะหลุกแม่ไปซ่อนมา ปลาหลากหลายรวมกัน ปลาขาว ปลาหมอ ปลาช่อน ปลาซิว มีแม้กระทั่งเขียดตะนา
    พ่อต้มรวมมันหมดนั่นแหละ มื้อเที่ยงกลางป่ามันสัมปะหลังชั่งอร่อยเหลือ

เครื่องปรุง

ปลานิลท่อนหัว ฮ่าๆ ใครจะท่อนบน ท่อนล่างยังไงก็ได้ แต่พี่แจ่มใสมีท่อนหัวจ้า
    หอม กับ พริกสด โขลก พอบุบ (ลูกสาวบ้านนี้ขี้เกียจไม่เคยตำพริกแหลกเลย)
    เกลือ มะขามสดหรือ เปียกตามชอบ ผงชูรส
    ข่า ตะไคร้ หั่น
    เห็ดนางฟ้า หรือเห็ดอะไรก็ได้ หรือไม่มีก็ไม่ใส่ โจ๊ะๆกันไป
    สิ่งสำคัญ ผักอิงออม หรือ ผักแขยง (ทางนางรอง บุรีรัมย์ โคราชเรียก อิงออม เกิดตามทุ่งนา)

หน้าตาผักอิงออม นี่ก็อยากอวดอีกหละว่า เมืองเมกา ก็มีผักอย่างนี้กินด้วยนะจะบอกให้

วิธีทำ

ต้มน้ำ ให้เดือด ใส่พริกที่ตำร่วมกับหอมลง ใส่ปลาลง ใสเกลือ รอจนเดือด ใส่เห็ด
    ลง

พอทุกอย่างสุก ใส่ข่าตะใคร้ซอย ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียก และผงชูรส ก่อนปรุงไดๆเพิ่ออย่าลืมชิม

เดือดสุดท้ายใสผักอิงออม ผักท้องนากลิ่นห้อมหอมลงไป ตอนนี้ ฝรั่งเริ่มสนใจมามุงแล้วจ้า

เสร็จสมอารมย์หมาย ก็ลุยเลย รูปออกมาขาวงั้นนะ อร่อยสุดยอด ตอนแรกว่าเฮ้อ จะเอาไปลงทำไม พอทำแล้ว มันอร่อยอย่างไม่น่าจะเชื่อ ก็เลยเอามาลง
    ไม่ได้ถ่ายรูปเครื่องปรุงซะด้วย แต่พอดี มีอิงออม เหลือ เลยได้ถ่ายรูปมาให้ดู ว่าเป็นแขยง อันเดียวกันมั้ย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอซดจักคำแนครับ เบิ่ดละบ้อ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    อืม พี่แจ่มใสค่ะ อิงออม คือ อะไรคะของภาคกลางหรือเปล่า แขยงด้วย ม่ายเคยเห็นแต่ เคยฟังเพลงหอมผักขแยงอ่ะ ใครมีรูปขอดูหน่อยนะคะ ไม่อยากล้าสมัยน่ะค่ะ 555
    เค้าอยากกินต้มปลาอ่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    555555555+ บ่มักหยังดอก คับ มักคำว่า ผักอิงออม เป็นภาษาแถวบ้านผมเลย บ้านผมก็เรียก ผักกะแยงว่า อิงออม นะ (ภาษาเขมร) อิอิ ฟังแล้วรู้สึกเหมือนอยู่แถวบ้านเลย อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผักกระแยง ส่วนตัวแล้วบ่มักครับ มันขิวคือแมงแคง (แมงกะแท้) จั่งใด๋บุ

บางคนกะมักเด้ล่ะ ซื้อแกงมาจากตลาด เพิ่นใส่กะกินบ่ได้เลยครับ

มื่อหน้าเอาบ่ใส่ผักกะแยง ให้จักบ่วงแนเด้อจ้า อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ GROOPPY
    กินนำแน่ หิวข้าวแล้ววววววววววว

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล
    ผักกระแยง ส่วนตัวแล้วบ่มักครับ มันขิวคือแมงแคง (แมงกะแท้) จั่งใด๋บุ

บางคนกะมักเด้ล่ะ ซื้อแกงมาจากตลาด เพิ่นใส่กะกินบ่ได้เลยครับ

มื่อหน้าเอาบ่ใส่ผักกะแยง ให้จักบ่วงแนเด้อจ้า อิอิ

...บ่ฮู้จักแนวแซบ..ผักกะแยงใส่แกงใส่อ่อมนี่หอมแซบคักเด้อ
    .

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หล้า
    แซ่บๆๆๆๆๆๆๆน้ำต้มปลาบ่ได้กินโดนแล้วต้มปลาบ้านเฮา