หัวข้อ: มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)2

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ มือปืนรับจ้าง..คนอิสาน(ดนตรี)2

ชีวิต..มือปืนรับจ้าง...คนอิสาน(ดนตรี)2
    ในช่วงที่กระแสเพลงใต้ เพลงเพื่อชีวิตกำลังมาแฮง ทางด้านการตลาดกะถือว่า บริษัทนั้นๆประสบผลสำเร็จทางด้านการขาย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า
    จะยั่งยืนในความที่เป็นอมตะ ตรงกันข้ามแนวเพลงที่เป็นหมอลำ ดนตรีที่สรรสร้างจากมือปืนรับจ้างหลายต่อหลายเพลง ยังเป็นที่นิยมอยู่จนถึงทุกวันนี้
    อย่างเช่นมือ saxรับจ้าง อ.แก่น พลาญชัย เว้าถึงเพลง รอเมียพี่เผลอ เต้ยโศก โบว์รักสีดำ ฮักอ้ายหลายตายกะซาง และอีกหลายเพลงที่ได้มีส่วนร่วม
    ยังเป็นที่นิยมอยู่บ่ขาดสาย อ.ชานนท์ ชินราช มือพิณ ซอ รับจ้าง กะพูดถึงเพลง จี่หอย ดาวมีไว้เบิ่ง คนบ้านเดียวกัน โลโซโบว์รัก ที่นหมอลำซิ่งหลายคน
    ยุคนี้ต้องนำไปร้องหน้าเวทีเพื่อฉุดเรตติ้งได้เสมอ ที่พูดมาใช่ว่าเพลงยุคก่อนจะไม่มี ก็มีเยอะนะครับไม่ว่าเพลง สาวจันทร์กั้งโกบ ปากโกรธใจคิดถึง
    สมน้ำหน้าตัวเอง และอีกหลายเพลงที่สาธยายแล้วหน้ากระดาษเป็นหลายสิบหน้าคงไม่พอ....หันมาเว้าถึงนักดนตรีที่เป็นมือปืนรับจ้างในวงการ
    หลายคนกะผันเจ้าของมาเป็นผู้เรียบเรียงเอง อาทิ อ สวัสดิ์ สารคาม ผู้บุกเบิกเพลงจังหวะอิสานใต้อย่างร็อคสะเดิด อ.สมศักดิ์ พิลารัตน์ มือแคน เบส
    โหวด แห่งแกรมมี่กะได้เรียบเรียงเลพง ยืมหน้ามาเข้าฝัน ข้อความจากเถียงนาน้อย รวมถึงที่ขึ้นมาเป็นโปรดิวซ์เองกะมีอ เช่น อ.ยีนส์ ศิลาแลง
    อ.วาสุ ห้าวหาญ อ.สิงห์เฒ่า สราวุธ และอีกหลายๆคน ส่วนมากกะเริ่มต้นจากศูนย์กันทั้งนั้นแล้วค่อยๆพัฒนาฝีมือ และโอกาสก็ต้องมีควบคู่กันไปด้วย
    แต่ไม่ใช่ว่าหลายท่านที่มีฝีมือ(อย่างในมหาดอจคอมผมว่ามีเยอะ)จะไม่มีโอกาส เพราะทุกคนมีโอกาสกันทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะค้นหามันหรือไม่
    แต่หลายท่านก็เล่นดนตรีด้วยใจรัก อยากเล่นเพื่ออวด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ให้สิ่งที่น้องๆผู้ที่เริ่มหัดใหม่ ได้มีโอกาสฝึกฝนตามแบบที่หลายคนถนัด
    ผมก็ขอยกนิ้วให้ครับ...แต่ถ้าหลายท่านอยากที่จะโชว์ฝีมือผลงาน เพื่อสานต่อเจตนารมณ์ของแต่ละคนโดยไม่หวังแต่เรื่องการตลาดมากเกินไป
    ผมก็พร้อมที่จะร่วมมือ และปรบมือให้กำลังใจ กับ "มือปืน "รุ่นต่อๆไปที่จะมาสร้างตำนานเส้นเสียงแห่งดนตรี รักษาภูมิปัญญาทางด้านดนตรีของชาว
    อิสานบ้านเฮา ขอต้อนรับเทพทั้งหลาย ครับ...ผู้น้อยขอคาราวะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    บ่าวข้าวจี่เป็นมือปืนบ่คับ ปาดๆ ปั้นนักร้องบ้ามหาแนเด้อคับ ศิลปินไนสังกัดมีหลายคักคับ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เบอร์แรก..กะ พงศ์น้อย ศ กสิน.. พะนะ มาซอยกันยัน..โอ๊ะ ดันๆๆๆๆ อิอิ:l-:l-:l-

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มาพาข่อยไปดันแนเด้อครับ อยากดันนำเพิ่นอยู่ดอก โอ้ว ดีครับ ช่วยเหลือกัน

ฝากพงศ์น้อย ส.กาสิน หรือว่า พงศ์ ทินการ แนเด้อครับ ให้ออกแผ่นเป็นกิจลักษณะ

นำเพิ่นแน ขืนปล่อยไว้ ย่านไปคบกับพวกคุ้มสามเสน แล้วสิเสียคน ติดเหล้าขาว ซั่นดอก ฮ่า ๆ ๆ ๆ

Jcomp
    Guest
    ขอสนับสนุนครับ เป็นอาชีพที่ปิดทองหลังพระ ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเด้อสร้างสรรค์ผลงานต่อไป เด๋วผมอยากขอเสนอผลงานให้ท่านบ่าวข้าวจี่ ฟังเบิ่งแหน่เด้อ เผื่อสิได้ดัง อยู่บ่อฮึ?? อิอิ สู้เด้อครับ

บล็อก
    7
    ศิลปิน..เบอร์ต่อไปย่านแม่น พ่อใหญ่พล พญาแล แน่นอนเลย ลองช่วยกันตั้งชื่อ อัลบั้มชุดแรกให้เพิ่นแนเป็นหยัง..คิๆๆๆc06:c06:c06:c06: