หัวข้อ: ถามเรื่อง ขั้นพิณ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ purivat

เศร้าซึม ถามเรื่อง ขั้นพิณ

ถามเรื่อง ขั้นพิณ(ที่กีตาร์เรียกว่า "เฟรท") ในปัจจุบันที่มี มันมีกีแบบครับ ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ แบบไหนเล่นได้หลากหลายกว่ากัน และก็แบบ 3 สาย กับ 4 สาย แบบไหนดีครับ อยากหาซื้อแต่เลือกไม่ถูกครับ ถามเรื่อง ขั้นพิณถามเรื่อง ขั้นพิณ c06:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ @@..มือพิณน้อย..@@

พบปะพูดคุย อิอิ

เว้าเรื่องขั้นพิณน้อครับ ขั่นพิณสิมียู 3 แบบ ครับ
    แบบที่1 แบบมตารฐานเลย แบบ3สายครับ 2สายกะใช้แบบนี้คือกัน
    แบบที่2 แบบขั่นทางอุบล แบบ4สายคับ มีชาปมีแฟลช
    แบบที่3 แบบกีต้าร์สากลครับ

คันว่าสิเลือกพิณที่ว่าเล่นง่ายละกะได่หลายแบบ ผมว่าน่าจะเอาแบบ สามสายธรรมดานี้ละครับ เล่นง่ายดี(มันกะแล้วแต่คนมักอีกนั้นละครับ) ส่วนผมเลือก สามสายดีกว่าครับ เล่นง่ายดี อิอิ เพราะว่า พวมหัดคือกันละครับ แฮะๆ:l- สู้ๆๆๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    แบบได๋กะได้ครับแล้วแต่ถนัด และจุดประสงค์ของการเล่น ถ้าเล่นลายบรรเลง เล่นแห่ กะแบบ 3สาย
    ธรรมดาเล่นง่าย แต่ถ้าหากเล่นเพลงเล่นหมอลำที่มีคนร้องใส่กะต้องแบบมี แฟลช ครบ หรือเพิ่ม แฟลชในคีย์ที่ต้องการ ซึ่งเป็นที่มาว่าสุดท้ายแล้วเขากะใช้กีต้าร์เล่น
    เช่นมือพิณโซโลของโปงลางสะออน โตนั่นเป็นกีต้าร์ดีๆนี่เอง เพียงแต่เฮ็ดรูปร่างให้ออกไปทางพิณ

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สมานชัย
    แบบได๋กะได้ครับแล้วแต่ถนัด และจุดประสงค์ของการเล่น ถ้าเล่นลายบรรเลง เล่นแห่ กะแบบ 3สาย
    ธรรมดาเล่นง่าย แต่ถ้าหากเล่นเพลงเล่นหมอลำที่มีคนร้องใส่กะต้องแบบมี แฟลช ครบ หรือเพิ่ม แฟลชในคีย์ที่ต้องการ ซึ่งเป็นที่มาว่าสุดท้ายแล้วเขากะใช้กีต้าร์เล่น
    เช่นมือพิณโซโลของโปงลางสะออน โตนั่นเป็นกีต้าร์ดีๆนี่เอง เพียงแต่เฮ็ดรูปร่างให้ออกไปทางพิณ
    แม่นแล้วคร๊าาบ เอาตามถนัดดีที่สุดครับ :l-:l-
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์