หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับพิณในมันต้องถอน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

อยากทราบเกี่ยวกับพิณในมันต้องถอน

ผมอยากรู้เกี่ยวกับพิณในเอ็มวี มันต้องถอน ทำไมผมดูเสียงอีสาน ทำไมไม่เห็นพิณที่เอาไปเล่นในเอ็มวีมันต้องถอนเลยครับ เห็นแต่พิณ2คอ ตัวเดียว หรือมีที่มาอย่างไร ไปล่ะครับผมรีบครับ ขอบคุณล่วงหน้าหลายครับ ที่สำคัญอยากทราบเสียงพิณเล็กๆที่เล่นไปตลอดเพลงที่เล่นตามปากหมอลำ ใช้พิณอย่างไรครับ เสียงออกแหลมๆเล็กๆไม่ดังมาก เขาใช้พิณแบบได๋น้อครับ พอทราบบ่น้อครับ อ้ายๆมือพิณเก่งๆก่าแนะนำแหน่ครับ อย่างเช่นวงประถมบรรเทิงศิลป์เล่นน่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 18-11-2009 at 21:54.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    พิณที่ใช้ในห้องอัด กับในเอ็มวี และเล่นสด อาจจะใช้พิณคนละตัวกันนะครับครับ
    แต่ที่แน่ๆ พิณที่ใช้ในห้องอัดนี่ใช้พิณของ อ.ตุ๋ย ช่างพิณแห่งเมืองอุดร เพิ่นเฮ็ดพิณงามขนาด เคยโทรคุยกับเพิ่น บอกว่าใช้พิณไม้มะฮอกกานี คอนแทคใช้ซีมัว สาย 1 ใช้ 0.008 ราคาแพงเติบตัวละ 13,000.-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vieng
    พิณที่ใช้ในห้องอัด กับในเอ็มวี และเล่นสด อาจจะใช้พิณคนละตัวกันนะครับครับ
    แต่ที่แน่ๆ พิณที่ใช้ในห้องอัดนี่ใช้พิณของ อ.ตุ๋ย ช่างพิณแห่งเมืองอุดร เพิ่นเฮ็ดพิณงามขนาด เคยโทรคุยกับเพิ่น บอกว่าใช้พิณไม้มะฮอกกานี คอนแทคใช้ซีมัว สาย 1 ใช้ 0.008 ราคาแพงเติบตัวละ 13,000.-
    เอ๋าแมนบ่ครับ ผมวาอยุ่เอากีตาร์เล่นสำเนียงสิบ่ค่อยได้ ฟังจังได๋ก่าแมนเสียงพิณคักๆเนอะครับ แต่ที่ผมสงสัยคือ วงเสียงอีสานเล่นเพลงมันต้องถอนสดๆ เสียงพิณทำไมไม่เหมือนในเทปเลยครับ คือหนังคนละม่วนเลยครับ หรือวาเขาเปลื่ยนมือพิณแล้วบอครับ ไม้มะฮอกกานี ไม้มะฮอกกานี ต้องสั่งจากต่างประเทศเท่านั้นแมนบ่คับ ผมเคยเล่นพิณที่ใช้ไม้นิเฮ้ดอยุ่ เสียงใสขนาด

ผมกำลังค้นหาข้อมูลพิณวาใช้พิณแนวได๋ในห้องอัดเฮ้ดให้เป็นเสียงน้อยๆแหลมๆ เบาๆนิ่มๆเล่นตามปากหมอลำ มีวงเดียวที่ผมเห็นมีเสียงแนวนิคือในห้องอัด เป็นวงที่เล่นแล้วดนตรีนี้เหมือนมากๆกับดนตรีในห้องอัด ประถมบรรเทิงศิลป์ครับ ไผฮู้ข้อมูลบอกแหน่เด้อครับ ขอบคุณคับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ดนตรีมาสเตอร์ กับ แสดงสดบ่คือกันเป๊ะดอกครับ ในเทปมันใช้คอมเฮ้ดเกือบทุกชิ้นและเพิ่มลายสดเข้าไป2-3 ชิ้นเช่น พิณ กลอง ส่วนเล่นสดอาจสิใช้ดนตรีสดเบิดทุกชิ้นหรืออาจสิมีคอมซอยบ้าง รายละเอียดกะต่างกันอยู่ดีครับ ส่วนการอัดเพลงลูกทุ่งเขาเฮ็ดดนตรีเสร็จแล้วจังใส่เสียงนักร้องครับ บ่แมนเล่นในห้องอัดแบบเครื่องดนตรีสดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธีระปลัด; 19-11-2009 at 10:01.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ธีระปลัด
    ดนตรีมาสเตอร์ กับ แสดงสดบ่คือกันเป๊ะดอกครับ ในเทปมันใช้คอมเฮ้ดเกือบทุกชิ้นและเพิ่มลายสดเข้าไป2-3 ชิ้นเช่น พิณ กลอง ส่วนเล่นสดอาจสิใช้ดนตรีสดเบิดทุกชิ้นหรืออาจสิมีคอมซอยบ้าง รายละเอียดกะต่างกันอยู่ดีครับ ส่วนการอัดเพลงลูกทุ่งเขาเฮ็ดดนตรีเสร็จแล้วจังใส่เสียงนักร้องครับ บ่แมนเล่นในห้องอัดแบบเครื่องดนตรีสดครับ
    ช่ายแล้วผมเห็นด้วยครับ

ทุกๆ คอนเสิร์ตนั่นแหละ ไม่ว่าจะเป็นสตริงหรือหมอลำ หรือว่าคอนเสิร์ตของพวกฝรั่ง เสียงตามเป็นเสียงกับเสียงแสดงสด จะแตกต่างกัน ไม่เหมือนกันโดยสิ้นเชิง เพราะว่าการเล่นสดบางครั้งมันสามารถยึดหยุ่นเพลงได้ ประยุกต์ได้ ไม่เหมือนในเทปครับที่ช้คอมพิวเตอร์ทำซาวด์อย่างเดียว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ขอบคุณหลายๆ ครับเข่ามาเอาความรู่ได้หลายแล่ว ครับมื่อนี่ ขอบคุณครับ