หัวข้อ: ดีดพิณแบบใดดี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทำงานที่อำเภอพรเจริญ จ.หนองคาย

ดีดพิณแบบใดดี

สมมติลายพิณเป็นแบบนี่
    -ล-ซ รม-ด ฟ-ดด ดฺดฺซฺรฺ
    มีพิณที่บ้าน ๓ สาย คือสายล่างสุด สายกลาง สายบนสุด เราเอาพิณวางไว้ตักแล้วร้อยแล้ว มือซ้ายจับคอพิณ พร้อมจะกดสาย มือขวาจะดีด
    ขออนุญาตถามผู้รู้ ผู้เก่ง ว่า
    จะดีดแบบไหน และจะกดอย่างไร
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ถูกเลขรางวัลที่ ๑ ด้วย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    คือบ่ไปหาซื้อซีดีสอนคับ ของอาจารย์ โสโชคก่าสอนดีคับ ขั่นสิให้ดีผมวาต้องลงทุ่นไปหาเรียนนำอาจารย์เก่งๆคับเช่น อาจารย์นักดนตรีตามวงหมอลำซิ่งผุ่นล่ะคับน้า โนนสัง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทำงานที่อำเภอพรเจริญ จ.หนองคาย
    มีอยู่ ของ อ.โสโชค
    ซื้อมา ๓ ชุดแล้ว
    ยัง งง ๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    ผมกะซื้อมาหัดยุครับอ้ายไทโนนสัง....จบไปแล้วครับว่าซื้อมาหัดอีกยุครับ...เป็นกำลังใจให้เด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ vieng
    กบินทร์บุรี-บางเขน
    อันดับแรกๆเลย ผมว่าต้องฟังเพลง หรือลายเพลงให้ได้ก่อนเด้อ ถ้าจำลายบ่ได้ดีดตามโน๊ต
    อย่างเดียว ดีดจังได๋ก่าบ่ม่วน (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    ผมดีดเป็นแล้วเด้อ ไปซื้อมาแล้ว ต้องซื้อหนังสือโน๊ต มาอ่านให้ขึ้นใจก่อนเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ผมนอนเฝ้าซื่อ ๆ ครับ ดีดบ่เป็น โน๊ตกะบ่มี มื้อดีคืนดี กะเอามาดีดเดา ๆ ครับ เป็นเพลงบ่เป็นผมกะดีด ฟังผู้เดียวครับ อยากเป็นคือกันครับ.....ซ่อยแนะนำแน๊ครับท่าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิณสันติภาพ
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อ้ายบุญมี ไทโนนสัง
    สมมติลายพิณเป็นแบบนี่
    มีพิณที่บ้าน ๓ สาย คือสายล่างสุด สายกลาง สายบนสุด เราเอาพิณวางไว้ตักแล้วร้อยแล้ว มือซ้ายจับคอพิณ พร้อมจะกดสาย มือขวาจะดีด
    ขออนุญาตถามผู้รู้ ผู้เก่ง ว่า
    จะดีดแบบไหน และจะกดอย่างไร
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ถูกเลขรางวัลที่ ๑ ด้วย
    ถ้าเทียบแล้วเล่นดังนี้ครับ
    ข ล ลล ข ล ขล ลขลข (ล=ดีดลง ข=ดีดขึ้น)
    1 1 212 1 22 2232 (สายที่เล่น 1=สาย1 2=สาย2 3=สาย3)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณสันติภาพ; 25-10-2009 at 17:49.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    YouTube - ศรีโคตรบูรณ์ โดย อ.โสโชค สู้โนนตาด
    ลองไปเวปนี้เบิงเด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เขยผู้ไท
    กาฬสินธุ์ , อยุธยา
    ผมวาลองหัดแบบไล่โน๊ตก่อน จังฮู้ว่าเสียงไหนอยู่ช่องไหนสิได้จำเสียงได้ง่าย
    มันจั่งสิเป็นเร็ว......อ้ออีกอย่างเด้อคับนิ้วก็สำคัญฝึกไล่นิ้วบ่อยๆเด้อคับมันจังสิเก็ง(เอาใจส่อย)