หัวข้อ: วิหคราตรี

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

วิหคราตรี

โอ้เจ้าเอ๋ยเจ้านก"วิหคราตรี"
    ชีวิตนี้เจ้าท้าอย่างกล้าหาญ
    ท่องเที่ยวไปในโลกราตรีกาล
    เพื่อขับขานตำนานแห่งค่ำคืน

ถึงแม้โลกล้วนพอกด้วยหลอกลวง
    ผองชนทวงยุติธรรมช้ำสุดฝืน
    เจ้าเคียงข้างสร้างกำลังใจให้หยัดยืน
    ให้ลุกขึ้นยืนหยัดกล้าอย่างท้าทาย

เด็กน้อยน้อยคอยเจ้าไปสอนสั่ง
    ผองชนนั่งคอยเจ้าชี้ทางหมาย
    เจ้านำทางสว่างไม่สร่างคลาย
    ชนซ้องไซร้ได้เจ้าสร้างหนทางจร

โลกล้วนร้ายซ้ายสุดอยุติธรรม
    เจ้าโปรดนำทางสร้างโปรดสั่งสอน
    โปรดเคียงข้างชาวนาและกรรมกร
    โปรดเอื้ออาทรผู้ยากไร้ผู้ใช้แรงงาน

โปรดปฏิวัติพัฒนาเพื่อผองชน
    โปรดนำคนทุกชนชั้นให้กล้าหาญ
    สองปีกโอบโลกหล้าขจัดมาร
    มุ่งสู่ฝันอันสวยสดโลกงดงาม

แด่...เพื่อน

จ้ำ#คนรักของดอกไม้
    เวอร์ชั่น เพราะใจฉันมันช่างรู้สึก Vol. 19วิหคราตรี
    ๑๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๒
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจ้ำ; 02-10-2010 at 09:13.

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

แด่เพื่อน

แด่เพื่อน"วิหคราตรี"

ผู้อุทิศตน

แด่..เพื่อน

เพื่อ..ผองชนแด่เพื่อน

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับสิ่งที่เพื่อนให้เพื่อนค่ะ

และขอขอบคุณมาก เพราะทั้งหมดที่ว่ามา เป็นงานของเรา

พี่น้องบ้านมหาทั้งหมด นะคะ ไม่ใช่ของคนคนเดียว

ความยิ่งใหญ่ของน้ำใจในมิตรไมตรี คือความสำเร็จของเรา

พี่น้องบ้านมหาดอทคอม ที่รักยิ่งของพวกเรา

ขอได้โปรดรับความขอบคุณทุกท่านนะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ละไมฝน
    Guest
    ไพเราะครับ อ่านแล้วชอบใจกลอนบทนี้ครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ขอชมครับผมกลอนบทนี้..ผมกะมักกลอนคือกันครับผม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์
    ชอบครับ...เป็นบทที่น่าสนใจครับ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ MADELA
    แต่งได้เก่งและกะไพเราะหลายๆ เป็นกลอนที่แต่งเพื่อ"วิหคราตรี " คนนี้จริงๆ
    all the wealth of the world could not buy you a friend nor pay you for the loss of one.
    ทรัพย์สมบัติทั้งหมดบนโลกใบนี้
    ไม่สามารถชื้อเพื่อนได้
    ไม่สามารถแม้แต่จะจ่าย
    เพื่อให้ได้เพื่อนที่สูญเสียไป
    กลับคืนมา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นา ดอกจาน

วิหกราตรี

ศิษย์ เอกสุนทรภู่หรือเปล่าคะ แต่งได้ยอดเยี่ยมจรงๆค่ะวิหกราตรี:heart:วิหกราตรี