หัวข้อ: คนอิสาน..ทำเพลงลูกทุ่งจ๋า..

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

Facebook Video คนอิสาน..ทำเพลงลูกทุ่งจ๋า..

การทำเพลง..อเร้นดนตรี..เรียบเรียงเสียงประสานนั้น นับเป็นสไตส์..ของใครของมันนะครับ..แรกๆอาจจะก้อปปี้ ต้นฉบับ พูดง่ายฝึกทำเพลงทีแรกก็ต้องหาฟังเพลงครู คือเพลงที่ฟังแล้วทำเลียนแบบได้ง่าย เช่น เพลงลูกทุ่งอิสานหลายๆเพลงที่ทำนองคล้ายๆกัน..
    จำได้ว่าเพลงแรกที่ผมทำจะก๊อป line ไม่ว่า ลิทึ่ม โซโล การเดินเบส คอรัส สตริง ต่างๆมาจาก เพลง น้ำชีแห่งความหลัง ที่เป็นเวอรชั่นหลังๆนะครับ ไม่ใช่ต้นฉบับ เพราะดูแล้วง่ายดี ชนิดวางคอร์ดเดียวทั้งเพลง..ฮ่า
    ที่เกริ่นมาพอสังเขป พอคร่าวๆนะครับ ว่างๆคงเขียนเป็น บล็อคไว้ที่หน้าบ้านบ่าวข้าวจี่ ผู้สนใจคงได้เข้าไปพูดคุยแสดงความคิดเห็นกันได้ง่ายขึ้นนะครับ..
    เอาเป็นว่าหลังจากพอเป็นแล้ว ชีวิตการทำเพลง ทำดนตรี อยู่เบื้องหลังนักร้องหลายๆคน มาเรื่อยๆ ลูกค้า ศิลปินที่มาจ้าง ก็หนีไม่พ้นชาวอิสานบ้านเดียวกัน เพลงก็จะเป็นลูกทุ่งอิสานและ หมอลำซะส่วนมาก ที่เหลือเพื่อชีวิตมั่ง สตริงกึ่งทุ่งบ้างประปราย เช่นหลายเพลงที่นำมาให้ฟังใน ฟอรั่มบ้านมหาโปรโมชั่นนะครับ
    ..จนมีวันหนึ่ง บ่าวข้าวจี่ก็โดนค่อนขอด คล้ายๆดูแคลนจากพวกๆ(ที่จริงไม่สนิท)ในวงการนี่แหละครับ ว่ามันคงทำเพลงสไตส์ลูกทุ่งจ๋าไม่เป็นกระมัง มาพูดอีหรอบนี้ก็สิวขึ้นหน้าเลยสิครับ
    เจ็บใจก็เจ็บใจ มันคงจะใช่อย่างเขาว่านั่นแหละ เจอศิลปินประเภทลูกทุ่งจ๋าหลายท่านที่มาใช้บริการ แต่ดันต้องการแนวป๊อบ แนวร็อคไปซะนี่ วันหนึ่งก็เลยดั้นด้น ไปหาครู พิเศษ แสงเพชร(ผู้แต่ง ขอเป็นพระเอกในหัวใจเธอ) ที่บ้าน ครูระพี เรือนเพชร(ผู้แต่ง ยืนร้องให้คอยใคร) นนทบุรี สองบรมครูทั้งเสาอากาศทองคำ ทั้ง พิฆเนศทองพระราชทาน
    บอกผมขอเพลงสักสองเพลงครับครูจะลองทำดู ครูพิเศษบอก "มึงเอาแบบหมอลำ กูแต่งให้ไม่ได้วะ่" เอาเข้าไปผมแทบกลั้นหัวเราะไม่อยู่ ผมบอกไม่ใช่ผมจะเอาแบบลูกทุ่งจ๋าที่ครูเคยแต่งนั้นแหละ "แบบไอ้กุ้ง ไอ้ไชยา เนี่ยนะ" (ครูพูดแล้วทำสีหน้าเหมือนสงกะสัย..อิอิ)
    สุดท้ายได้มาสองเพลง จากครู พิเศษ แสงเพชร ขอบคุณครับครูที่ให้โอกาส อิสานมาลุยถั่วกับเพลงสไตส์ภาคกลางกับเค้ามั้ง..ลองฟังดูนะครับพอไปได้ไหม....

เพลง ชายใจซื่อ
    คำร้อง-ทำนอง อ พิเศษ แสงเพชร
    ขับร้อง โอ๋ ปรีชา (บุรีรัมย์ เด็กยกตู้ลำโพง..ฮ่า)
    เรียบเรียง ดนตรี บ่าวข้าวจี่ (ขอนแก่น เด็กขนเวที ฮ่า)

:1-[MUSIC]http://www.file2go.com/mrun.php?me=11057s2[/MUSIC]:1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 14-11-2010 at 00:07. เหตุผล: ใช้คำผิด

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เพิ่มให้อีกเพลงครับ เพลงนี้ครูตั้งใจจะให้นักร้องพระเอกลิเกชื่อดังร้อง..ได้โอกาสฉวยมาก่อน..อิอิ

เพลง เสียดายแก้มแดง
    คำร้องทำนอง พิเศษ แสงเพชร
    ขับร้อง โอ๋ ปรีชา
    เรียบเรียง บ่าวข้าวจี่

:1-[MUSIC]http://www.file2go.com/mrun.php?me=11321s1[/MUSIC]:1-

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ไก่น้อยยังฟังบ่ได้ยุ connecting แล้วกะเงียบ ขอเมื่อ test อยู่บ้านอีกรอบเด้อจ้า จั่งได่กะเป็นกำลังใจผู้สร้างสรร และให้ความม่วนชื่นกับพี่น้องบ้านเฮาหลายๆเด้อจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    สุดยอดครับ อ. ทั้งดนตรี และนักร้อง เยี่ยมที่สุดเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บุญศรี
    ม่วนๆฟ้าวเฮ็ดให้เต็มอัลบั้มเร็วๆเด้อ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    บ่ใช้เครื่องเป่าชุดใหญ๋เลยครับอาจารย์อิอิ สุดยอดครับ อยากฟังเพลงแนวพวกเครื่องเป่าหลายๆจังสมัยเก่านั่นหนะครับ เพลงนี่แมนเลยครับ

ศิลปิน นักแสดง นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจป้านวลม่วนโสตาย
    ม่วนครับอ้ายบ่าว คนร้องกะม่วนดนตีร กะม่วนครับอ้ายบ่าว

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    สุดยอดครับทั้งคนแต่ง ทั้งคนร้อง ทั้งคนใส่ทํานอง และดนตรี หมายเหตุ บ่าวข้าวจี่ อยากลองทําเพลง ของอาจารย์ พงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา (เจ้าของผลงานการแต่งเพลง อิสานบ้านเฮา) บ่อครับ พอดีปีใหม่สิได้ไปเยี่ยมบ้าน เฮือนใกล้กัน ถ้าเอาสิขอมาให้จักเพลง สั้นดอกหวา อิอิ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

บล็อก
    7
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเซียงน้อย
    สุดยอดครับทั้งคนแต่ง ทั้งคนร้อง ทั้งคนใส่ทํานอง และดนตรี หมายเหตุ บ่าวข้าวจี่ อยากลองทําเพลง ของอาจารย์ พงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา (เจ้าของผลงานการแต่งเพลง อิสานบ้านเฮา) บ่อครับ พอดีปีใหม่สิได้ไปเยี่ยมบ้าน เฮือนใกล้กัน ถ้าเอาสิขอมาให้จักเพลง สั้นดอกหวา อิอิ

ขอบคุณครับอ้าย..ดีครับ ถือเป็นบุญขั่นได้เฮ็ดเพลงของ.. บรมครูอิสานบ้านเฮา...ครับอ้าย