หัวข้อ: ใครพอรู้วิธีซ่อมแคนกรณีเสียงไม่ออกบ้างครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani

ใครพอรู้วิธีซ่อมแคนกรณีเสียงไม่ออกบ้างครับ

ใครพอรู้วิธีซ่อมแคนกรณีเสียงโน้ตตัวใดตัวหนึ่งไม่ออกบ้างครับ
    ฝรั่งเขาอีเมลล์มาถามผม

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    ขั้นพื้นฐาน ลองเอาแคนไปตากแดดทางด้านลูกที่มันบ่ดัง พอขี้สูดอ่อนหาไม้ไผ่เหลาปลายแหลมแบน จิ้มขี้สูดที่หุ้มลูกแคนที่เสียถอดออกมาประมาญหนึ่งฝ่ามือเพื่อเบิ่งลิ้น บางทีช่องระว่างลิ้นกับบ่าลิ้น มีเศษสนิมหรือมดเข้าไปติดอยู่ ใช้แผ่นทองเหลือง หรือแดงบางๆกดเบิ่งว่าลิ้นขยับขึ้นลงได้บ่ แล้วลองเป่าลูกที่ถอดออกมาว่าดังหรือบ่ ถ้าดังแล้วก็จัดการยัด อัดขี้สูดเข้าไปคือเก่า
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มีดอ๊กเตอร์แคนมาตอบทันใจเลย.....เข้าใจตามนั่นเนาะครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    คือสิแปลเป็น ภาษา ประกิต ยากแท้น้อครับ บาดทีนี่ ฮ่า ๆ ๆ ...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ศรีสะท้าน
    ขั้นพื้นฐาน ลองเอาแคนไปตากแดดทางด้านลูกที่มันบ่ดัง พอขี้สูดอ่อนหาไม้ไผ่เหลาปลายแหลมแบน จิ้มขี้สูดที่หุ้มลูกแคนที่เสียถอดออกมาประมาญหนึ่งฝ่ามือเพื่อเบิ่งลิ้น บางทีช่องระว่างลิ้นกับบ่าลิ้น มีเศษสนิมหรือมดเข้าไปติดอยู่ ใช้แผ่นทองเหลือง หรือแดงบางๆกดเบิ่งว่าลิ้นขยับขึ้นลงได้บ่ แล้วลองเป่าลูกที่ถอดออกมาว่าดังหรือบ่ ถ้าดังแล้วก็จัดการยัด อัดขี้สูดเข้าไปคือเก่า
    ถ้ายังบ่หายก็เปลี่ยนลูกใหม่ครับเพราะว่าสามารถเปลี่ยนได้เฉพาะลูกที่เสียครับ
    เช่น ลูกที่แตก ลิ้นที่เสีย สนิมจับ หรือลิ้นตาย

ถ้าอยู่ขอนแก่นก็ ที่บ้านอาจารย์ สุนทร ชาสงวนเด้อครับ
    บ้านโนนทัน เมืองขอนแก่นใกล้ๆบึงแก่นนคร
    มีเครื่องดนตรีอิสานทุกชนิด พะนะ โฆษณาให้พร้อม
    c06:c06:

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากๆนะครับ
    ผมขอถามต่อนะครับว่า
    สภาพอากาศที่เย็นจัดมีผลทำให้ต่อแคนหรือเปล่าครับ

เช่นทำให้ลูกแคนบางลูกเสียงเบาจนถึงไม่มีเสียง

Jcomp
    Guest
    ลองถอดออกมาแล้วกะงัดลิ้นมันออกมาจั๊กน้อยคัรบ แล้วกะลองดูด ๆ เป่า ๆ เบิ่ง คันดังแล้วกะหยัดเข้าไปคือเก่า แล้วกะเอาขี้สูดอัดเข้าไปคัรบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี
    เป็นประโยชน์หลายเด้อครับ..ขอบคุณหลายๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ผมเล่นพิณย้อนคนตาบอดเป่าแคนนิล่ะครับ เห็นคนตาบอดขอทานมาเป่าแคนเล่นพิณตอนผมยังน้อย
    แล้วผมก่าเลยซึมซับเองเลย ฮักหลายครับแผ่นดินอีสานเฮา เสียงพิณเสียงแคนบ่มีวันสิ้นมนต์

ใครขาย CD แคน มวนๆ บ้างแน่ ครับ แบบหลายๆ เวอร์ชั่น จะขอสั่งซื้อหน่อย