หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ..ผมฝันว่าผมตาย

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

เศร้าซึม ช่วยด้วยครับ..ผมฝันว่าผมตาย

ตอนตีห้าของวันนี้..

ผมฝันว่าหาทางกลับบ้าน

เดินไปเจอสถานที่ไม่คุ้นเคย..และมืดด้วย

หาทางกลับบ้านไม่เจอ..

พอดีเจอเด็กคนหนึ่ง...มากวนตลอดเป็นเด็กชายไม่ใส่เสื้อผ้า

แล้วเด็กคนนั้นก็พาไปดู..สถานที่หนึ่ง

เป็นเศษกองไม้ตู้เหมือนโรงงานถล่มพัง

เด็กคนนั้นบอกผมว่าตัวของผมน่ะตายอยู่ตรงนี้

.......พอดีผมตื่น...

เพื่อนที่นอนด้วยกันบอกว่า..

เขาเห็นผมนอนละเมอร้องไห้สะอื้นดังมาก

เขาพยายามปลุกผมมาประมาณห้านาทีได้..ผมถึงตื่น

.................................................

วานท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยว่า...

เป็นเพราะอะไร...ผมควรทำอย่างไร

.....ขอบคุณครับ.....บ่าวจ้ำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจ้ำ; 23-11-2009 at 13:28. เหตุผล: แก้ไขคำพิมพ์ผิด
    ..Dreams it, Believe it, Do it..

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ฝันร้ายจะกลายเป็นดีคะ แต่ถ้าอยากรู้ลองเข้าไปที่ google แล้ว พิมพ ทำนายฝัน ลองดูสิ พอจะเชื่อได้เหมือนกันนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    บ่แม่น สิถึกเลขติ เพิ่นอยากให่เฮ็ดบุญไปให่มั้ง ไปเฮ็ดบุญกรวดน้ำให่เขาคือสิส่วงไปอยู่ดอก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อาฮุย น้องรัก ไม่มีอะไรหรอกค่ะ ทำจิตใจให้สบาย ความฝันก็แค่จิตออกไปเดินเล่นค่ะ เมื่อตื่น ก็กลับมาแล้ว นอกจากทำจิตใจให้สบายแล้ว ก็ไปทำบุญ ทำสังฆทาน อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรบ้างนะคะ จะช่วยให้สบายใจยิ่งขึ้น

เอหรือ ว่าคิดมาก เรื่องคุณครูงอน อยู่ฮึ เขาก็งอนพี่แจ่มใสเหมือนกันแหละ เดี๋ยวก็ดีเอง
    คนงอนจ๋า ดีกะเขาสักทีนะ เขาฝันร้ายแล้วนะนั่น

ฝันร้ายจะกลายเป็นดีจ้าอ้าย สวดมนต์แผ่เมตตาแนะก็จะสบายใจขึ้นล่ะจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

เศร้าซึม ..

ปกติจ้ำจะบ่ค่อยฝันครับ
    ตื่นมายังขนหัวลุกอยู่
    ใจตกไปเลย
    โทรหาแม่แล้ว
    แม่บอกให้นั่งสมาธิเจ็ดมื่อครับ
    กะอยากทำบุญ..แต่อัฟริกาบ่มีวัดให้ทำเลยบ่รุ้จะทำจั่งได๋ได้
    ยอมรับกะย้านหลายครับ...ย้านหลับบ่ตื่น
    ย้านหลับไปเลย...หาทางกลับบ่ได้
    ..Dreams it, Believe it, Do it..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ฝันร้ายจะกลายเป็นดีจ้า

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ฝันว่าตายเค้าว่าจะเป็นการต่ออายุนะคะ

ส่วนเด็กคนนั้นอาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวร หรือคนที่เคยผูกพันกันมา ถ้ายังไงก็สวดมนต์ทำบุญไปให้เค้านะคะ

ถ้าหาวัดทำบุญไม่ได้ ก็ให้นั่งสมาธินึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือ การภาวนาก็เป็นการสร้างบุญบารมีค่ะ
    หลังจากสวดมนต์ นั่งสมาธิเสร็จแล้วก็ให้อุทิศส่วนกุศลให้เค้านะคะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

หนุ่มน้อย101
    Guest
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจ้ำ
    ปกติจ้ำจะบ่ค่อยฝันครับ
    ตื่นมายังขนหัวลุกอยู่
    ใจตกไปเลย
    โทรหาแม่แล้ว
    แม่บอกให้นั่งสมาธิเจ็ดมื่อครับ
    กะอยากทำบุญ..แต่อัฟริกาบ่มีวัดให้ทำเลยบ่รุ้จะทำจั่งได๋ได้
    ยอมรับกะย้านหลายครับ...ย้านหลับบ่ตื่น
    ย้านหลับไปเลย...หาทางกลับบ่ได้
    การทำบุญไม่จำกัดว่าทำกับพระที่วัดนะครับทำกับคนทั่วไปก็ได้คนที่เดือดร้อนที่อยู่ในวิสัยที่เราจะช่วยได้ก็คือการทำบุญเหมือนกัน
    ป.ล. เคยอานในหนังสือธรรมะน่ะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ tawant
    ฝันว่าตาย-->ลองหาอ่านเบิ่งเด้อ ผมกะเคยฝันแบบนี้คือกันครับ ฝันคือโตเองตายอีหลีนี่แหมะ ตื่นขึ้นมายังฮ้องให้สะอึกสะอื้นอยู่..แต่บ่เป็นหยังดอกครับโบราณเพิ่นว่า คันฝันว่าโตเองตาย สิเมิ้ดเคราะห์เมิ้ดโศรกสิเซาเจ็บเซาไข้สิอายุยืนตั๊วะครับ...แต่ถ้าฝันเห็นเด็กน้อยแบบนี้ กะอาจสิเป็นวิญญาณเด็กน้อยที่อยู่แถวๆนั้นเพิ่นมาขอส่วนบุญนำบ่าวจ้ำกะได้..วิธีแก้ความฝันคือไหว้พระสวดมนต์แผ่เมตตาอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้เขา อยู่แอฟริกาบ่มีวัดกะบอกให้ทางบ้านเฮ็ดบุญไปให้กะได้ครับ..แต่..คิดอีกทางนึงมื้อนี้หวยออกเพิ่นอาจสิมาบอกหวยเฮากะได้..งวดนี้มี 0 เด้อ.. งวดที่แล้วฝันว่าหมู่กระโดดตึกตายเพิ่นอายุ41ปีซื้อ 041ถืกโต๊ดแหมะ ฮ่าๆๆ..สรุปแล้วอย่าคึดหยังหลายเด้อบ่เป็นหยังดอก..เฮ็ดใจให้สบายๆครับ