หัวข้อ: ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 14

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา

ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 14

Phrase Preposition = บุพบทวลี

สวัสดีครับพี่น้องบ้านเรา วันนี้มาค่ำสักหน่อยครับเนื่องจากเป็นวันจันทร์ภาระกิจเยอะ แต่ถึงยังไงก็จะพยายามมาลงให้นะครับ เพราะบางคนอาจจะยังติดตามอ่านอยู่ ตอนนี้เราก็มาถึงส่วนสุดท้ายของเรื่องคำบุพบทกันแล้ว...ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 14 ตามมาดูกันต่อเลยครับ

according to ตาม / According to your report, I completely agree
    with you to open a new branch in Thailand.

because of เพราะว่า / I can’t go anywhere because of you.

by means of โดยอาศัย, ด้วย,ด้วยวิธีการ / John will pay the bills by means of a house mortgage.

by reason เนื่องจาก / He will pass the final test by reason of his clever.

by way of โดย, เพื่อ / I wrote you a sentence by way of example.

for the sake of เพื่อ, เพื่อนเห็นแก่ / I have a bad flu, for the sake of my friends, I will take a sick leave.

in accordance with ตาม, ตามที่ / In accordance with Thai law, You will be fined if you smoke in the restaurant.

in addition to นอกจาก, เพื่อจะ / In addition to be a good student in the class, you have to study harder.

in behalf of เพื่อประโยชน์ / I donated some money to the charity in behalf of the poor.

on behalf of ในนามของ I will sign the contract on behalf of the manager of the company.

in case of ถ้าหากว่า, ถ้า / Please call to 191 in case of emergency.

in connection with เกี่ยวกับ,เนื่องในโอกาส The queen made a speech in connection with the mother day.

in compliance with ตาม / I bought you a diamond ring in compliance with your wish.

in consequence of ด้วยเหตุ, เพราะ / There is heavy rain all the country in consequence of Typhoon.

in the course of ในระหว่าง / I saw an accident in the course of the racing.

in favor of เพื่อประโยชน์ของ, เห็นด้วยกับ / I am in favor of your plan.

ที่เหลือรบกวนให้พี่น้องเราแต่งประโยคเองนะครับภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 14 ถือว่าเป็นการฝึกไปในตัว

in front of ข้างหน้า

in lieu of อ่านว่า อิน-ลิว-ออฟ / แทนที่, แทน / จะยกตัวอย่างให้นะครับ คำนี้บางคนบอกไม่คุ้น Mana is sick today, but he goes to work in lieu of staying at home.

in order to เพื่อที่จะ, เพื่อให้
    in place of แทนที่, แทน, รักษาการ, ต่าง
    in reference of เกี่ยวกับ
    in regard to เกี่ยวกับ
    in stead of แทนที่, แทน
    in the event of ถ้าหากว่า, ถ้า
    on account of เนื่องจาก, โดยเหตุที่
    owing to เนื่องจาก
    with an eye to ด้วยความตั้งใจเพื่อ,ด้วยความมุ้งมั่นเพื่อ
    with reference to ตามที่, เกี่ยวกับ
    with regard to เกี่ยวข้อง, สำหรับ

ข้อสังเกตุที่สำคัญ ส่วนใหญ่คำที่ตามหลังวลีบุพบทจะเป็นคำนามหรือคำสรรพนาม และเราจะเรียกคำเหล่านี้ว่า object of preposition กรรมของบุพบท
    สำหรับวันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ อย่าลืมไปทบทวนบทเรียนที่ผ่านมานะครับ สวัสดีครับ:1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มพัทยา; 14-09-2010 at 09:28.

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    อ๋อย คนปึกมาเรียนบ่เข้าใจเด้อบาดนี่ บทที่ 1 ยุใสน้อบาดนี่

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    เอ หว้า พ่ออาว นู๋กะปึกๆยามเรียน มักหลับยุหลังห้อง บทที่ 1 ยุไสละ ห่าเนี๊ยะ ก๊ากกกกกกกกกกก I ปึก very very :b-b ยามเรียนกะคาแต่แนมผะบ่าวได้มาท่อนี้ละ คนพัทยาเอ้ยยย เหอะๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อาวอ้วนเมืองยศ
    อ๋อย คนปึกมาเรียนบ่เข้าใจเด้อบาดนี่ บทที่ 1 ยุใสน้อบาดนี่
    ตามลิ้งนี้เลยครับ

http://www.baanmaha.com/community/thread36072.html

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    Fornt ,lieu สองตัวนี้มันแปลว่าอะไรคะ หาในดิคฯป้ากะบ่อมีจ้า คุณครูลองแต่งประโยคให้เบิ่งนำเดอจ้า อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    in fornt of ข้างหน้า น่าจะเป็น in front of ข้างหน้า
    in lieu of แทนที่, แทน เท่ากับ in place of แทนที่

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุนนี ศรีเกษ
    Fornt ,lieu สองตัวนี้มันแปลว่าอะไรคะ หาในดิคฯป้ากะบ่อมีจ้า คุณครูลองแต่งประโยคให้เบิ่งนำเดอจ้า อิอิ
    ถ้าเป็นดิกของอ๊อกฟอร์ดหรือของลองแมนน่าจะมีนะครับ ถ้าเป็นดิกรุ่นใหม่ที่เล็กๆจะไม่เอียดครับ ผมยกตัวอย่างให้แล้วนะครับ ตัวที่ขอ :*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุงเดฟ
    :*- ติดตามครับ สินำไปตลอด เผื่อได้เซาปึกแน่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

มันสิเซาปึกบ่อหล่ะอ้ายเดฟ ขนาดข่อยไปนั่งเรียนมาสี่ ห้าปี ข่อยคือปึกอยู่หือ ฮาาาาา:l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู
    ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้ดีหลายเนาะจ้า