หัวข้อ: นี่คือลูกอีสาน ล้านเปอร์เซ็นต์

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร

นี่คือลูกอีสาน ล้านเปอร์เซ็นต์

ความรู้สึกดีๆอยากถ่ายทอดให้ทุกคนได้รับรู้
    เรื่องมีอยู่ว่า.....วัฒรทำงานในสถานพยาบาลแห่งหนึ่งใน กทม ชึ่งถือว่าเป็นสถานพยาบาลที่ใหญ่พอสมควร กะธรรมดาองค์กรใหญ่บุคคลากรกะหลายครับ มีมาจากทุกที่ครับ แต่สิเว้าเรื่องของคนอิสานบ้านเฮาครับ มีคนมาเล่าให้ฟังว่า กะคือว่าเมื่อ เดือนที่แล้วครับมีคนไข้มารักษาตัว เป็นชายครับ อายุ 40 ต้นๆครับ ป่วยมาต้องนอน รพ. ครับ นอน 3 วัน ผมได้เห็นสิ่งหนึ่งที่ประทับใจเกิดขึ้นนะจุดนี้ครับ ขอเรียกคนป่วยว่าลุงแล้วกันนะครับ

ลุงคนนี้เป็นคนอีสานครับ มาทำงานก่อสร้างได้แค่ 3 วันก็ป่วยครับ ในการรักษาครั้งนี้ลุงต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 5,500 ครับ ถือว่าถูกสุดแล้วครับ เพราะที่นี้ค่ารักษาแพงมาก รพ. เอกชนครับต้องเข้าใจ ลุงบอกว่าลุงเงินบ่พอจ่ายค่ารักษาครับ เพราะพึ่งมาทำงาน พี่น้องกะบ่มีกะเลยบอกว่าบ่ขอนอนสิได้บ่ จะได้จ่ายค่ารักษาถูกลงครับ

ซึ่งจุดนี้เองทำให้เกิดความประทับใจครับ มีพยาบาลท่านหนึ่งบอกว่าจั่งได่ลุงกะต้องนอนครับ แล้วกะเรื่องค่ารักษาบ่ต้องห่วงครับเขาสิหาทางช่วย แล้วพยาบาลท่านนั้นกะไปเว้าสู่หมู่ที่เป็นพยาบาลนำกันฟังและได้ตกลงกันลงขันช่วยลุงคนนั้น ชึ่งลุงคนนั้นดีใจมากๆเลยครับ ผมสงสัยว่าคือช่วยลุงครับ พอไปถามถึงได้รู้ว่าทุกคนที่เป็นพยาบาลที่ช่วยลุงนะเป็นคนอีสานหมดทุกคนเลย ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมประทับใจมากเลยครับคนอีสานเฮาบ่เคยถิ่มกันแม้จะอยู่ไสกะตาม

ต้องขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยลุงครับ ขอบคุณที่เฮายังบ่ลืมกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-06-2010 at 13:27. เหตุผล: แก้คำผิด

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    จั๋งซี่แหล่ะ น้องวัฒร น้ำใจคนอีสาน ยิ่งใหญ่กว่าน้ำในมหาสมุทรอีก น้องเอ้ย.....เอื้อยกะพบเจอมาแล้วในบ้านมหานี่แหล่ะจ้า...น้ำใจคนบ้านเดียวกัน ยิ่งใหญ่กว่าน้ำไหนๆ จ้าน้องวัฒร

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ปรบมือ....ซวดๆ ให้คนอิสานขนานแท้ครับ..ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆจังซี่ครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    คนอีสานบ่เคยทิ้งกัน ไผ๋สิเว่าจั่งได๋กะช่าง ฮักกันไว้คือข้าวเหนียวปั้นแก่นครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    ถ้ามีคนแบบนิอีกจัก10ล้านคน ประเทศไทยเฮาสิได่ซื่อว่าเป็นประเทศที่มีคนมีน้ำเป็นอันดับหนึ่งของ โลก อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวผู้ดี
    ภูมิใจครับที่ได้เกิดเป็นคนอิสาน.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    อ่านแล้วน้ำตาสิย่อยครับ

ขอบคุณ แทนพ่อลุงคนนั้นครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย
    ขอปรบมือชมเชยให้กับคนอีสานนำกันเด้อจร้า ลุงเลากลับบ้านไปเลากะสิเว้าให้ลูกหลานเลาฟังนั้นหล่ะ คนอีสานเฮาบ่เคยถิ่มกันยุแล้ว ขอให้เป็นแบบนี้ตลอดไปเด้อจร้า เอื้อยอ่านแล้วกะน้ำตาสิไหล

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

ดวงดาว The Star ปลื้มใจนำจ้า

ภูมิใจแทนซุมพยาบาลคนอีสานเนาะจ้า..นอกจากทำงานด้วยความอดทนแล้ว
    น้ำใจต่อเพื่อนมนุษย์ตาดำๆนำกันกะยังมีล้นเหลือ...

ต่ายเชื่อว่า..พยาบาลโรงพยาบาลน้องวัตรคงสิบ่ได้มีน้ำใจเฉพาะซุมอีสานนำกันท้อนั่น..
    หากมีคุณลุงคนเหนือผ่านไปทางนั้น..เชื่อแน่ว่าน้ำใจอันงดงามและบริสุทธิ์ของชาวอีสานคงสิเผื่อแผ่มาให้พี่น้องไทบ้านอื่นนำแน่นอนจ้า....ปลื้มใจนำจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    น่าปรบมือให้เน๊าะ .....ซ๊วดๆๆ

บาดตำรวจคนอีสานมาเป็นจราจรในกรุงเทพคือเอิ้นเอาแต่เงินดีแท้ฮึ....เน๊าะอันนี่น่าสับบักกอกเอิ๊กๆๆๆ