Way of life > ห้องสมุดบ้านมหา > คลังความรู้ > กฎหมายใกล้ตัว

 
คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
12-19-2011, 10:20 PM   #1 (permalink)
ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย
 
 
ภาษีรางวัลจากการชิงโชค



อย่าพึ่งเบื่อนะครับพี่น้อง พอดีช่วงนี้ว่าง ก็เลยหาข้อกฎหมายมาให้อ่านกัน

กรมสรรพากรเขาเคยออกมาเตือนแล้วว่า ใครก็ตามที่ได้รับรางวัลจากการชิงโชค ต้องนำรายได้มาคำนวณภาษีเงินได้ที่คนไทยต้องจ่ายภายในเดือนมีนาคม ของทุกปี หลายคนอาจจะสงสัยว่า เงินหรือของรางวัลที่ได้จากการชิงโชคต้องเสียภาษีอีกรึแม่นาง? และจ่ายกันแค่ไหน อย่างไร? ...ผมจะเล่าให้ฟังกันครับ...

เบื้องต้น...หักภาษี ณ ที่จ่าย 5 %...

เมื่อท่านได้รับรางวัลจากการประกวดแข่งขันหรือชิงโชคเป็นสิ่งของ เงิน ทองคำ ฯลฯ อันดับแรกจะถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ร้อยละ 5 จากมูลค่าของสิ่งของที่ได้รับเป็นเงินรางวัล เช่น สมมุติว่าท่านได้ของรางวัลมูลค่า 1,000,000 บาท ก็จะถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายเป็นจำนวน 50,000 บาทครับ

ยื่นแบบคำนวณภาษี...ภายใน มี.ค. ปีถัดไป …

หลังจากที่ท่านได้สิ่งของหรือเงินรางวัลมาครอบครองแล้ว ใช่ว่าทุกอย่างจะจบแค่นั้นนะครับ เพราะผู้โชคดีที่ได้รับรางวัลเงินสดหรือของรางวัลจากการประกวดแข่งขันหรือชิงโชคนั้น รางวัลที่ได้รับถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40(8) แห่งประมวลรัษฎากร ดังนั้นท่านผู้โชคดีมีหน้าที่ต้องนำมูลค่าของรางวัลที่ได้รับไปยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาประจำปี ด้วยแบบฯ ภ.ง.ด.90 รวมกับเงินได้ประเภทอื่น ๆ (ถ้ามี) ภายในเดือน มี.ค. ของปีถัดไปครับ

รางวัลมูลค่าสูง...ต้องเสียภาษีเยอะ

เงินรางวัลหรือมูลค่าของรางวัลจะถูกนำไปรวมเป็นเงินได้ในการคำนวณภาษี ซึ่งถ้าเอาไปรวมแล้วไม่มากมายอะไร รัฐก็จะไม่เข้าไปยุ่งวุ่นวายกับท่านเท่าไรนัก ซึ่งเมื่อยื่นแบบแสดงภาษีไปแล้วกรมสรรพากรก็จะพิจารณาว่าต้องเสียภาษีเพิ่มเติมหรือได้รับเงินคืนจากภาษีที่หักไว้ ณ ที่จ่ายซึ่งหากคำนวณสุทธิโดยหักค่าลดหย่อนต่างๆ แล้ว

- หากมีเงินได้ทั้งปีโดยหักค่าลดหย่อนแล้วมีเงินได้สุทธิ 1-150,000 บาท ไม่ต้องเสียภาษีครับ
- หากมีเงินได้ทั้งปีโดยหักค่าลดหย่อนแล้วมีเงินได้สุทธิ 150,001 - 500,000 บาท เสียภาษีร้อยละ 10 ของเงินได้
- หากมีเงินได้ทั้งปีโดยหักค่าลดหย่อนแล้วมีเงินได้สุทธิ 500,001 - 1,000,000 บาทเสียภาษีร้อยละ 20 ของเงินได้
- หากมีเงินได้ทั้งปีโดยหักค่าลดหย่อนแล้วมีเงินได้สุทธิ 1,000,001 - 4,000,000 บาท เสียภาษีร้อยละ 30 ของเงินได้
- หากมีเงินได้ทั้งปีโดยหักค่าลดหย่อนแล้วมีเงินได้สุทธิ 4,000,001 บาทขึ้นไป เสียภาษีร้อยละ 37 ของเงินได้

เด็กที่ได้รางวัลเยอะๆ...ก็ต้องจ่าย…

กรณีที่เป็นข่าวขึ้นมาเมื่อปีก่อนนั้น ก็คงไม่พ้นเรื่องของน้องปลายฟ้าอายุไม่กี่ขวบที่ส่งไปรษณียบัตรไปตั้งชื่อหมีแพนด้าที่จังหวัดเชียงใหม่จนได้รางวัลเป็นมูลค่า 1,600,000 ต้องไปเสียภาษีเป็นเงิน 270,000 บาท แบบนี้แหละครับที่พูดกันตรงๆ ว่า ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่เมื่อมีเงินได้ก็ต้องเสียภาษีทั้งนั้นโดยหากผู้โชคดีเป็นผู้เยาว์ ให้ถือเป็นหน้าที่ของผู้แทนโดยชอบธรรม ได้แก่ บิดา มารดา หรือผู้ปกครอง ต้องทำหน้าที่ยื่นแบบและชำระภาษีแทน

ระวังมิจฉาชีพ...หลอกว่าได้รางวัล

บ้านเรามีการแจกโชคชิงรางวัลกันอยู่เสมอ ก็เลยกลายเป็นเครื่องมือของมิจฉาชีพที่หลายครั้งได้ยินข่าวว่ามักจะโทรศัพท์ไปยังเหยื่อบอกว่าเหยื่อเป็นผู้โชคดีได้รับรางวัลเป็นอะไรก็ว่าไป แต่ต้องเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย โดยให้โอนเงินเข้า ATM หรือบัญชีธนาคารในนามส่วนตัว อย่าไปเชื่อนะครับ เพราะหากท่านได้รับการแจกรางวัลจริงๆ ทางบริษัทจะติดต่อมาเองครับพร้อมกับบอกให้ท่านนำเงินสดหรือแคชเชียร์เช็คมาชำระภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ตามมูลค่าของรางวัลที่คุณได้รับ และจำไว้เลยครับว่า บริษัทจะให้ท่านนำมาชำระ ณ สถานที่ที่คุณได้รับรางวัลเพื่อการโฆษณาประชาสัมพันธ์ และหากบางบริษัทจำเป็นต้องให้ชำระเงินภาษีของรางวัล ก็จะต้องเป็นการชำระยังบริษัทไม่ใช่ในนามส่วนตัว และพร้อมกันนั้นต้องทำการส่งมอบทรัพย์สินหรือเงินรางวัลแล้วเท่านั้นครับ บนโลกใบนี้ไม่มีอะไรเป็นของฟรีอย่างร้อยเปอร์เซ็นต์ ทุกอย่างต้องจ่ายทั้งนั้น จะมากหรือน้อยหรือจ่ายด้วยอะไรเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

สมาชิกท่านใดที่ได้ภรรยามาโดยไม่ได้เสียเงินค่าสินสอดทองหมั้น ถือว่าเป็นผู้ได้รับรางวัลเช่นเดียวกัน (สำหรับมูลค่าไม่ต้องพูดถึง) ท่านจะต้องเสียภาษีให้กับพ่อตาแม่ยาย เบื้องต้น 5% หลังจากนั้นต้องจ่ายภาษีรายเดือนให้อีกตลอดชีวิต.. 555..เอิ้ก!?!?..
 
12-20-2011, 04:29 AM   #2 (permalink)
ผู้ใช้ที่อยู่ระหว่างการตรวจสอบ

ป้าดปาดมาหักของเฮาไปหลายแถะเงินเฮาๆเป็นพุถืก
หัก 5 เปอร์เซนต์แล่วก่อนมีนาปีถัดไปยังต้องเสียภาษี
เงินได่อีกยุ....โหด ๆๆมั๊กๆรัฐบาลออกกฏหมายแหม?
 
12-20-2011, 08:06 AM   #3 (permalink)
แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

สมาชิกท่านใดที่ได้ภรรยามาโดยไม่ได้เสียเงินค่าสินสอดทองหมั้น ถือว่าเป็นผู้ได้รับรางวัลเช่นเดียวกัน (สำหรับมูลค่าไม่ต้องพูดถึง) ท่านจะต้องเสียภาษีให้กับพ่อตาแม่ยาย เบื้องต้น 5% หลังจากนั้นต้องจ่ายภาษีรายเดือนให้อีกตลอดชีวิต.. 555..เอิ้ก!?!?.. ....
อั่น ๆ ๆ ๆ 2 บรรทัดสุดท้ายนี้ ทางบ้านข้อย เอิ้นว่า ...ขี้ข้า เงินตื่ม.. ตั๊วนั่น
 
12-20-2011, 08:19 AM   #4 (permalink)
ศิลปิน นักร้อง นักแสดง

ฮ่าๆๆๆ ขี้ข้า เงินตื่ม คึดได้น้อ อ้ายเอส ฝาก 5% แต่ว่าผมนี้ คึดฮอดต้น ฮอดดอก 100% เด้อ ไผได้เป็นเขย
 
12-20-2011, 09:34 AM   #5 (permalink)
ดีเจ นักจัดรายการ

ตอบลุงใหย่ เด้อจ้า อั่นที่ว่าหัก5%ของเงินได้จากการชิงโชค หรือเงินรางวัลอื่นๆ ตามกฏหมายภาษีอาการจ้า แต่บ่ได้หักซ้ำซ้อนเพียงแต่ว่า เขาจะเอายอดรายได้ของเงินรางวัลจำนวนนี้ไปรวมคำนวณในตอนปลายปีกับเงินรายได้อื่นๆจ้า เมื่อคำนวณรายได้สุทธิแล้ว กะจั่งเอา 5%ที่หัก ไว้ ณตอนได้รับรางวัลมาหักลดยอดลงอีกรอบจ้า ถ้าหากว่าคำนวณแล้วเงินภาษีต่อปีน้อยกั่วเงินภาษีที่ยื่นไปแล้ว เฮากะได้เงินคืนภาษีจ้า

เช่น ลุงใหย่ถืกรางวัลสลากกินแบ่งรัฐบาลรางวัลที่ 2 เป็นเงิน 200000 บาท ถึกหัก ณ ที่จ่ายไว้ ณ มื้อที่ไปรับวางวัล 5% 10000 บาท
สิ้นปีลุงใหย่มีรายได้จากเงินเดือน 200000 บาท มีภารยาจดทะเบียนสมรสบ่มีรายได้ มีบุตรกำลังเรียนชั้นประถมอยู่ 2 คน มีประกันชีวิตอยู่สองใบ จำนวน50000 บาท

สิ้นปี 2554 ลุงใหย่ จะคำนวณ ภงด.90 ยื่นแบบก่อนวันที่ 31 มีนาคม 2555

การคำนวณ รายได้ ม.40(1) 200,000
รายได้ ม.40(5) 200,000
รวมรายได้สุทธิ 400,000

หัก ค่าใช้จ่ายได้40% รายได้สุทธิไม่เกิน 60,000 บาท (60,000)

คงเหลือ 340,000
หัก ลดหย่อน
- ส่วนตัว 30,000
- ภารยา 30,000
- บุตรคนละ 17,000=34,000
- ประกันชีวิตตามที่จ่ายจริงไม่เกิน1แสนบาท 50000
-ประกันสังคม 9000
รวมลดหย่อน (153,000)
รวมรายได้คงเหลือ 187,000

การคำนวณภาษี เงินได้ 0-150,000 (150,000)

คงเหลือคำนวณภาษี 37,000*10%=3,700 บาท
หัก ภาษีที่นำส่งแล้ว (5%ที่หักไว้จากเงินรางวัล) 10,000

คงเหลือภาษีที่ต้องนำส่ง (6,300)บาท

สรุป ว่า ลุงใหย่จะได้เงินคืนภาษีจำนวน 6,300 บาท แต่ลุงใหย่ต้องยื่นแบบ ภงด.90 พร้อมเอกสารหลักฐานครบที่สรรพากรพื้นที่ ประมาณ 2-3 อาทิตย์หลังจากการยื่นภาษีไปแล้ว ลุงใหย่จะได้รับจดหมายซองสีฟ้า ๆ จากกรมสรรพากร ประทับตราเช็คคืนเงินภาษีบุคคลธรรมดา แล้วพอลุงใหย่เปิดซองออกมาลุงใหย่จะเจอเช็คสีขาว ๆ หม่น ๆหรือสีฟ้าอ่อนๆ ลงชื่อ ลุงใหย่ ระบุจำนวนเงินคืน แล้วลุงใหย่กะเอาเช็คไปเข้าบัญชีได้ทันทีจ้า

ประมาณนี้ละ บ่ได้ยุ่งยากหยังหลายดอกจ้า เพียงแต่ว่าการหัก ภาษี ณ ที่จ่ายเป็นการหักทันที่ ณ มื้อที่ได้รับเงินกะเลยเบิ่งว่าเฮาเสียรายได้ไปหลาย

และอีกอย่าง เงินได้จากการชิงโชค รางวัลต่าง ๆ ส่วนสด หรือการส่งเสริมการขายต่าง ๆ มันเป็นเงินได้ที่บ่มีค่าใช้จ่ายหรือเสียค่าแฮงหยัง กฎหมายภาษีกะเลยต้องหักค่าใช้พื้นที่ประเทศไทยในการประกอบอาชีพไว้หลายจักหน่อย จ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-20-2011 เมื่อ 09:46 AM เหตุผล: แก้คำผิด
 
12-20-2011, 09:47 AM   #6 (permalink)
ฝ่ายบริหารระดับสูง

พล พระยาแล จ้าง sert1964 ให้เบิ่งต้นทางให้ ควรสิจ่ายจักเปอร์เซ็นต์ดีน้อ 555
 
12-20-2011, 10:06 AM   #7 (permalink)
ดีเจ นักจัดรายการ

กรณีที่จะออก หัก ณ ที่จ่ายได้ กะต้องเป็น นิติบุคคล(บริษัท ห้างฯ ร้าน ที่จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลตามกฏหมาย)ออกให้กับ นิติบุคคลหรือบุคคลธรรมดา เท่านั้นจ้าอ้ายพล

กรณีอ้ายพล ควรจ้างเป็นกลมหรือแบนจะเหมาะสมกั่วเด้ จ้า ฮ๋าๆๆ หรือของกำนัลออกให้เป็นชุด(เบียร์) เท่านั้น...
 
12-20-2011, 10:42 AM   #8 (permalink)
ศึกษาหาความรู้

[IMG][/IMG]
ครับผมทุกคนต้องเสียภาษีครับผม
ซองเสียภาษี ภ.ง.ด. ฉบับนี้เป็นบุญตาที่ผมได้เห็นครับ
 
12-20-2011, 12:13 PM   #9 (permalink)
ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย

ไปหามาแต่ไสน้อท่านสหายพง ขอบคุณหลายที่เอามาให้เบิ่ง
 
Way of life > ห้องสมุดบ้านมหา > คลังความรู้ > กฎหมายใกล้ตัว


คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว



Custom Search


เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:34 AM


Powered by vBulletin รุ่น 3.8.7 Copyright ©2000-2014, Jelsoft Enterprises Ltd.
Content Relevant URLs by vBSEO
© บ้านมหา.com เว็บไซต์ส่งเสริมการศึกษา ศิลปวัฒนธรรม