หัวข้อ: ชื่อนั้นท่านได้แต่ใดมา..ขอท่านเมตตา....วานบอก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ชื่อนั้นท่านได้แต่ใดมา ขอท่านเมตตา วานบอก

เห็นนามแฝงแต่ละท่านแล้ว รู้สึกสงสัยว่า "ชื่อนั้นท่านได้แต่ใดมา" อยากทราบที่มาที่ไปของการใช้นามแฝงครับ อย่างเช่น

ข้าพเจ้า "พล พระยาแล" บ้านเกิดอยู่ชัยภูมิ ดินแดนแห่ง "เจ้าพ่อพญาแล" กะเลยใช้ชื่อ พล พระยาแล ครับ

แล้วท่านอื่น ๆ ล่ะครับ มีที่มาที่ไปจั่งใด๋ครับ .....ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ร่วมแจมครับผม ....กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 24-10-2013 at 10:55.

soda7710
    Guest
    ชื่อ soda ...... ไม่ต้องบรรยายอ่ะคับ ฮ่า ๆๆๆๆ
    กินเหล้านั่นแหละ
    แต่ ชื่อ น้ำทะเล ... ก็ใช้นะคับ
    อาศัยว่าเป็นลูกทะเล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์

ความเยือกเย็น

มาจากชื่อจริงๆเลยครับ ไม่ได้แอบแฝงเอ้ยนามแฝงอะไรครับ ::)

ง่ายๆได้ใจความ มักเบิ่งอิกคิวซัง จ๊ะ

*(๏?ิ_?ิ๏)* เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าจะรอพบจันทร์ ฉันจะฝันถึงเธอ *(๏?ิ_?ิ๏)*
    ?W?lcom? T๐ Baanmaha.Com?

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ครับ ฮู่ครับ ขอบคุณหลาย แต่คนอื่นล่ะ ว่าจั่งใด๋น้อครับ....เอ้าต่อ ๆ 8)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทเลย
    lส่วนของกระผมนี้นั้น ตะก่อนใช้ชื่อว่า หนุ่มเมืองหนาว หล่ะมีตะคนถามหว่ามาจากประเทศได๋ พะนะ ต่อมากะเลยเปลี่ยนเป็น บ่าวเมืองเลยพอมาฮู้จักบ้านมหา มีตะคนอิสาน สื่อสารกันโดยภาษาท้องถิ่น กะเลยให้ชื่อตะของเป็นภาษา บ้านๆ กะเลยเอาชื่อหว่าบ่าวไทเลย เพราะหว่าพื้นเพเป็นคน จ.เลย โดยกำเนิด เกิดได้ใหญ่มา จนจำความได้ กะอยู่เมืองเลย ครับ ::)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    มาเเนะนำโต อิ อิ .เนื่องจากว่าชื่อ อิเเม่ตั้งให้เอิ่นง่ายๆ เอิ่นว่า....ไก่ ..บัดมาเฮดงานมีหมู่ชื่อไก่คือกัน ตำแหน่งเดียวกัน แถมเกิดปีเดียวกัน เเต่เขามีแฟนชื่อใหญ่ เขากะเลยเอิ่นไก่ใหญ่ ทาง นี้กะเลยได้เป็นไก่น้อย ไปโดยบ่ตั้งใจ

ปล.. ผุลังคนอาจสิเข้าใจผิดว่าอันได่น้อย กะเคียร์สะเด้อบาดนิ .. ::)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

บ่าวโพธิ์ศรีสุวรรณ_ช้ำรัก
    Guest
    บ่าวโพธิ์ศรีสุวรรณช้ำรักนั้น
    เพราะตัวฉันเป็นชายจึงได้กลายเป็นบ่าว
    โพธิ์ศรีสุวรรณอำเภอเกิดกำเนิดเนา
    ช้ำรักเข้าจึงได้ชื่อบ่าวโพธิ์ศรีสุวรรณช้ำรักครับผม
    ::)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ลูกหิน_อินเตอร์ lukhin_inter

อ้ายพลคะ...เห็นอ้ายบอกว่าเขียนตัวน้อย ๆ ทรมานสายตา...ลูกหิน จัดให้ แบบใหญ่ ๆ เลยนะคะ

ลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_interลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_inter

ลูกหิน_อินเตอร์ lukhin_inter

ชื่อลูกหินคงมาจาก..ชื่อจริง มีคำว่าพลอย...
    ชื่อเล่นกะให้ดู ธรรมดา ๆ ลงมา คือลูกหิน...อะหิ อะหิ งงไหมคะ
    คนที่จะเรียกชื่อนี้ คือคนที่ต้องรักกันจริง ๆ ถึงจะทราบว่านี่คือชื่อเล่นของพลอย
    เห็นไหมคะ...ชื่อพลอย.ดูแหว๋วว ๆ ไงมะ รุเน๊าะอ้ายเน๊าะ.. ลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_inter ลูกหิน_อินเตอร์  lukhin_inter

ส่วน อินเตอร์..ลูกหินชอบทีมบอล ประเทศอิตาลี มากกกก ชอบมานาน
    จะให้ชื่อเจ้าของ ว่า ลูกหิน อิตาลีก็ พิลึก ๆ ไงไม่ทราบจ้า กะเลย
    เอา อินเตอร์นี่หละหน๊าเรา....ใช้มานานแล้วจ้า....ตามนั้นจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

พบปะพูดคุย

ตอนแรกกะว่าสิไซ้ซื่อ "จิ้งหรีด" อันเป็นซื่อเหล่นแต่ดั้งเดิม หากแต่ขัดกับรูปทรงอันเกษตรกรรมธรรมชาติ...ย่านซื่อหน่ารักเกินหน่าเกินตาไป...(เดี๋ยวบ่สมกับที่เป็นหัวหน่าโจร...ซื่อจะต้องเหี้ยม!)...
    ...กะเลยเปลี่ยนมาไซ้ "เจ้าซายน้อย" (หนักกว่าเก่าอีก)::)....

...ซื่อเจ้าซายน้อยนี่ไซ้มาสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่สมัยมัธยม ไปอ่านเรื่องสั้นเรื่อง เจ้าชายน้อยเข้า เลยเกิดชอบขึ้นมา(ทั้งหนังสือ ทั้งชื่อหนังสือ8))....เวลามีกิจกรรมที่ค่อนไปทางเบื้องหลังกะสิไซ้ซื่อนี่ตลอด....เช่น นามแฝงงานศิลปะ หรือ เอ็มเอสเอ็น เป็นต้น::)::)

...ฮู้แล้วเหยียบไว้เด้อ ลูกน้องข่อยทันได้มีไผฮู้เด้นี่....