หัวข้อ: ถามเรื่องจังหวะดนตรีของคีย์บอร์ดหน่อยครับ

ศึกษาหาความรู้

คำถาม และรอคำตอบ ถามเรื่องจังหวะดนตรีของคีย์บอร์ดหน่อยครับ

พอดีผมไปซื้อคีย์บอร์ดมาใหม่เพื่อเปิดเป็นจังหวะตอนเล่นพิณ แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะเลือกจังหวะไหนกันดี รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อย

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่
    อืมอั่นนี่ผมกะบ่ ค่อยชำนาญปานได๋เด้อ........ จังหวะที่มักใช้กันกะเป็นจังหวะ หมอลำทั่วๆไปนั่นหล่ะครับ มีอยู่บ่หลายปานได๋ ท่านลองฟังแล้วกะ ลองเลือกเบิ่งเด้อ อั่นนี่ผมบ่ถนัดปานได๋
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    เท่าที่ผมรู้นะ คีย์บอร์ดยี่ห้อ yamaha ที่ออกมาใหม่ในปัจจุบันนี้ สามารถทำจังหวะซาวด์หมอลำได้ด้วยแต่ต้องรู้ทฤษฏีของมันอีกนั่นแหละ โดยเฉพาะร้านขายเครื่องดนตรีในภาคอีสานเขาจะเตรียมไว้ให้อยู่แล้วตอนจะซื้อก็บอกให้เขาเอาใส่ให้ แต่ราคาก็แพงอยู่เเหมือกันนะครับ ประมาณ 60000 บาทขึ้นไป ส่วนยี่ห้ออื่นผมไม่รู้