หัวข้อ: อยากเขียนแมโคร -VB ของ Microslft Excel

นางสุพรรณิกา ทองมาก
    Guest

อยากเขียนแมโคร -VB ของ Microslft Excel

1 อยากเขียนแมโคร -VB ใน Microsoft Excel ค่ะ คุณน้อง เคยหัดเขียน แต่ไม่แน่ใจ กะจะนำเอกซ์เซล ไปสร้างตารางคำนวณโดยใช้สูตรที่สร้างขึ้นเอง แล้วบันทึกลงในโมดูล เสร็จแล้วทำปุ่มคลิก ไปหาคำตอบน่ะคะ เคยทดลองทำได้อยู่ แต่ลืมแล้ว เพราะทดลองเดาไปเอง จะย้อนกลับมาที่เดิม บ่ ได้จ้อย ไม่ได้จดไว้
    2 จะบังคับไม่ให้ตารางคำนวณของ Excel ไม่ต้องหารด้วย 0 ตั้งเขียน IF อย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฟ้ากับตะวัน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นางสุพรรณิกา ทองมาก
    1 อยากเขียนแมโคร -VB ใน Microsoft Excel ค่ะ คุณน้อง เคยหัดเขียน แต่ไม่แน่ใจ กะจะนำเอกซ์เซล ไปสร้างตารางคำนวณโดยใช้สูตรที่สร้างขึ้นเอง แล้วบันทึกลงในโมดูล เสร็จแล้วทำปุ่มคลิก ไปหาคำตอบน่ะคะ เคยทดลองทำได้อยู่ แต่ลืมแล้ว เพราะทดลองเดาไปเอง จะย้อนกลับมาที่เดิม บ่ ได้จ้อย ไม่ได้จดไว้
    2 จะบังคับไม่ให้ตารางคำนวณของ Excel ไม่ต้องหารด้วย 0 ตั้งเขียน IF อย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ค่ะ
    อิอิ ไม่ได้เขียน vb นานแล้วค่ะคุณพี่ขา คุณน้องมีเทคกะนิค ในการเขียนโปรแกรมมาฝากค่ะ สามารถเขียนได้ทุกโปรแกรมและทุกภาษาที่ต้องการเลยเจ้าค่ะ ขั้นแรกเริ่มต้นในการเขียนน่ะเจ้าค่ะ คือ ตีโจทย์ของปัญหาให้แตกเลยน่ะเจ้าค่ะ แล้วจากนั้นก็หาอะไรคือข้อมูลหรือเงื่อนไขที่กำหนดให้ กำหนดตัวแปรในการเขียนน่ะเจ้าค่ะ และที่สำคัญที่ขาดไม่ได้เป็นอย่างยิ่งเลยน่ะเจ้าค่ะ คือ การใช้คำสั่งในการเขียนโปรแกรม เช่น if เป็นคำสั่งให้ทำแค่อย่างเดียว if else เป็นคำสั่งที่มีสองเงื่อนไข และใช้ในกรณีที่เป็น จริง เท็จ เป็นต้น

นางสุพรรณิกา ทองมาก
    Guest
    ขอบคุณมากค่ะ คุณน้องขา คุณพี่คนโง่ จะลองหัดดูค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฟ้ากับตะวัน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นางสุพรรณิกา ทองมาก
    ขอบคุณมากค่ะ คุณน้องขา คุณพี่คนโง่ จะลองหัดดูค่ะ
    คุณพี่อย่าดูถูกว่าตัวเองโง่สิค่ะ ชีวิตของคนเราไม่ได้เลิศไปทุกด้านหรอกน่ะค่ะ มีคนรู้และไม่รู้ค่ะ คุณน้องเชื่อว่าคุณพี่สามารถเขียนโปรแกรม Visual Basic ได้อย่างแน่นอนค่ะ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ สู้ๆน่ะค่ะ คุณน้องก็เหมือนกับคุณพี่น่ะค่ะ เริ่มเขียนโปรแกรมตั้งแต่อยู่มัธยม ยอมรับเลยน่ะค่ะ ไม่กล้าจะเขียนเลยเจ้าค่ะ กล้วผิดบ้าง กลัวไปทุกอย่าง จนวันนึง อ.ได้พาไป แข่งขัน เกี่ยวกับด้านคอมพิวเตอร์โดยตรง คุณน้องใจแป้วเหลือตาตุ่มเลยน่ะเจ้าค่ะ กลัวจะแพ้และอายเขา เพราะมีคนเก่งกว่าคุณน้องหลายเท่าน่ะเจ้าค่ะ แต่คิดเสียว่า คุ่ต่อสู้ก็ยังกลัวเราเลยเจ้าค่ะ ต่างคนต่างกลัว
    อิอิ ถูกไหมเจ้าค่ะ น้องเลยสู้เต็มที่สุดความสามารถ จนได้รางวัลเจ้าค่ะ กว่าจะถึงดาวก็ล้มมานักต่อนักเลยเจ้าค่ะคุณพี่ คิดแล้วเศร้า อุปสรรคเข้ามาขัดขวางตลอดค่ะ แต่ก็ทำให้เราแข่งแกร่งขึ้นมาได้เจ้าค่ะ ^^ น้องเชื่ออย่างนั้นน่ะเจ้าค่ะ

การเป็นที่หนึ่งยังง่ายกว่าการรักษาที่หนึ่งเอาไว้ ค่ะ (t

Tags for this Thread