วันก่อนมีโอกาสกลับบ้านอุบลฯ เห็นพี่น้องบ้านเฮานั่งปลอกหมากขามอยู่ตามไต้ล่างเฮือน ถามเบิ่งได้ความว่า หมากขามขายได้ราคาดีว่าซ้าน วิธีการก็บ่อยาก เฮาก็ไปหาเบิ่งต้นขามที่หมากหลายๆ แล้วก็ทําการต่อรองราคา หรือว่าซื้อยกต้น ขั้นตอนต่อไปก็ขึ้น"หง่าขาม"ตัวนี้บ่าวเซียงน้อยชอบ และขึ้นมาแต่น้อยแล้ว อิอิๆๆ (ระวังหง่าขามฉีกเด้อ ตกปากคาบดินง่ายๆนะนั้น อิอิๆๆ)หลังจากขึ้นแล้วก็สั่นให้หน่วยมันตก หลังจากนั้นก็เก็บรวบรวม ไปนั่งปลอกที่ไต้ล่างบ้าน ช่วงนี้ราคาดีมาก ไผ๋สนใจสิทําเป็นอาชีพเสริมก็เชิญได้ครับ
ชวนน้องๆบ้านมหาไปปลอกหมากขามขาย
สาวๆบ้านมหามาช่วยกันปลอกหมากขามเด้อ
ชวนน้องๆบ้านมหาไปปลอกหมากขามขาย
อาชีพนี้มันเสี่ยงแหน่แต่ตอนปีน"หง่าขาม"นี้ละครับ อิอิๆๆ
ผลที่ได้ดังภาพสิเก็บใว้กินก็ได้ครับ
ตัวนี้เม็ดหมากขาม เอามาคั่วให้ผู้สาวบ้านมหากิน อิอิๆๆ