หัวข้อ: คิดฮอดซุบาดย่าง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

คิดฮอดซุบาดย่าง

.-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..

คิดฮอดซุบาดย่างคิดฮอดซุบาดย่างคิดฮอดซุบาดย่าง

คิดถึงคือเรื่องเศร้า ตรอมใจ ทุกข์นา
    พานพบ พลาง พรากไกล ห่างร้าง
    สูงสุดกู่เกินหมาย เคียงคู่ นา แม่
    คงแต่คิดถึงมล้าง เคียงข้าง ใจตรม

คิดฮอด ซุบาดย่าง ยามรักลา แรมร้างไกล
    โศกซม ตรม ทรวงใน ปานฤทัย จะ วายวาง

คิดฮอด สิอดเอา ยามรักเรา ลับเลือนลาง
    ข่มตา ใจ อ้างว้าง เหงาเคว้งคว้างโดยเดียวดาย

ก่อนเคย เคียง คลอเคล้า รักสองเรา เนาแนบกาย
    สุขสม พรมใจไหว ก่อนหมองไหม้ ใจจาบันย์

โหยไห้ใจโหยหา นองดวงหน้า น้ำตาฉัน
    คำฝาก ก่อนจากกัน ไม่ใช่ฉัน...คนของใจ

ทุกข์ทนทวีทับ ปานโลกดับลับมลาย
    โศกเศร้าเพียงเดียวดาย กับหัวใจที่ เงียบงัน

ทุกก้าวทุกความคิด ประวัดจิต คิดเพ้อฝัน
    คิดฮอดเธอเท่านั้น ใจไหวหวั่น มิเว้นวาย

คิดฮอดและคิดฮอด แต่คงฮอดเธอไม่ได้
    เพราะใจเธอมีใคร ขอโหยไห้ เพียงลำพัง...

.-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..

อานุภาพของความคิดถึง...ช่าง รุนแรงนัก
    ยิ่งคิดถึง คนที่เราแสนรัก ด้วยแล้ว
    อานุภาพช่างยิ่งใหญ่...เหลือเกิน
    .
    .
    แต่นั้นหละนะ ถ้า คนที่เราแสนรัก
    เขาไม่ได้คิดถึงเรา...แม้แต่น้อย เราหาใช่ใครคนที่เขา
    พอที่จะคิดถึง.....ได้แม้แต่เพียงน้อยนิดนั้น

ความคิดถึงครั้งนี้...คงมีอานุภาพรุนแรงร้่าวราน..อยู่แต่ในใจเรา
    บางที อาจจะรุนแรง จน ทำร้ายใจ...และตัวเราไปด้วย...ได้
    .
    .
    อย่างไรก็ดี ขอบคุณ ที่ชีวิตหนึ่งนี้...ของเรา
    ได้มีโอกาสพบเธอคนนั้น เธอผู้ซึ่งได้สอนให้ฉันคนนี้
    ได้รู้จัก ซึ่งอำนาจ ของความคิดถึง
    ได้อย่างลึกซึ้ง ท่วมท้นใจนัก

ขอบคุณคะ

ลูกหิน...คนไกล ๆ
    2 เมษายน 2551

.-*""*-..-*""*-..-*""*-..-*""*-..
    .-*""*-..-*""*-..-*""*-..

[WMA]http://www.freewebs.com/meomusic1/Mis_LooKHin.wma[/WMA]
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

การได้คิดฮอดคนที่เฮาร้กและเขารักเฮามันเป็นความคิดฮอดที่มีความสุขที่สุด
    แต่ถ้าตรงข้ามกันเฮาไปคิดฮอดคนที่ไม่รักเฮา...มันกะสิมีแต่ความทุกข์ใจ...
    แต่ใช่ว่าสิทุกข์ใจตลอดดอกนะมันกะสิสุขใจคือกันแต่ทุกข์จะมากกว่าจ้า...

สำหรับพี่เด็กน้อยแล่ว...รับได้เสมอกับคนที่เฮารักแล่วเขาไม่รักเฮา...กะขอ
    คิดฮอดทุกบาดย่างแบบเศร้าไปแบบนี้ล่ะ...เพราะถือเสียว่ารักบังคับกันไม่ได้
    ถึงเฮาสิรักเขาที่สุดถ้าเขาไม่รักแล่วก็ไปโทษเขาไม่ได้...ขนาดใจเฮากะยัง
    บังคับใจไม่ได้เลยเน๊าะ...

ได้แต่บอกว่าขอโทษที่คิดฮอด...ขอโทษที่วุ่นวาย...ขอโทษ ๆๆๆๆๆ จ้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    สวัสดีครับลูกหิน มาถ่าฟังเพลง อ่านกลอนนำครับ
    ท่านปอบแมนมาไป่น้อ อิอิ

บ่าวผี
    Guest
    มาแล้วเด้อ มื้อนี่บ่ทันว่าง มื้อหน้าจั่งสิมาฝากกลอนนำดอก
    มื้อนี่เอากลอนนี่ไปก่อน

:g:g:g::)::)::)

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    เหมือนร่างกายวิญญาไม่ปรากฎ

เหมือนมืดหมดอาทิตย์ยังไร้แสง

เหมือนขาดอากาศหายใจไร้เรี่ยวแรง

เหมือนมีดแทงกลางใจให้ระบม

.........

เพียงไม่ได้พบหน้าตาประสาน

เพียงไม่ได้ยินเสียงหวานพาลขื่นขม

เพียงหายใจ..ใจหายเพราะโศกตรม

เพียงทำงาน..เงินงม..โง่เพราะใคร

...........

รักมาร้างร้างไกลใจคิดถึง

ห่างจนเกินเอื้อมถึงจึงฝันใฝ่

อยากพบหน้ายินเสียงเพียงหนึ่งใจ

ทำอย่างไรทิฐิละจะพบกัน

.............

ห่วงห่วงเธอมิเจอเป็นไรบ้าง

จะอ้างว้างโดดเดี่ยวบ้างไหมนั่น

หรือลืมลืมไม่คะนึงเมื่อมองจันทร์

เธอลืมฉันแล้วหรือไร..เมื่อไม่เจอ

.............

อาทิตย์ลับขอบฟ้าในครานี้

อีกราตรีที่เดียวดายในยามเผลอ

ขออีกครั้งละกันนะจะไปเจอ

คิดถึงเธอ...บ้านมหา ณ พาแลง...

............

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์
    คึดฮอดซุบาดย่าง
    คำร้อง: หล่อ นาปัง
    ทำนอง: หล่อ นาปัง
    เรียบเรียง: เชษฐ ไชโสภา

อยู่ไกลส่ำใด๋ ใจกะอยู่กับเจ้า ใส่กลอนหัวใจเด้อสาว อย่าสิแบ่งให้ไผ
    อ้ายทำงานเก็บเงิน อยู่บนถนนเมืองใหญ่ อ้ายขอสัญญาไว้ หัวใจของอ้ายมอบให้แต่เจ้า
    อ้ายโทรมาหา ใจบอกว่าคึดฮอด อ้ายเลยแลกเหรียญมาหยอด โทรมาถามข่าวคราว
    บ่ทันได้ซื้อมือถือ อดออมเก็บเงินแต่งเจ้า สู้ทนทำงานค่ำเซ้า อ้ายจักคราวเด้อเอวบาง
    * เงินสิเหมิดแล้ว มื้อหน้าสิโทรมาใหม่ ก่อนจะวางสาย ฟังคำสุดท้ายเด้อน้องนาง
    ว่าอ้ายคึดฮอด คึดฮอดซุบาดย่าง ผ่านตู้โทรศัพท์ริมทาง ไปฮอดน้องนางที่บ้านนา
    อยู่ไกลปานใด๋ ใจเที่ยงที่ลี่คือเก่า ย่างไปเฮ็ดงานทุกก้าว คึดฮอดแต่เจ้าแก้วตา
    ถ่าอ้ายแนเด้อ อย่าให้ผู้ใด๋เกี้ยวพา หัวใจน้องหล่า อ้ายขอนั่ง....จองเด้อ
    (ซ้ำ*)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คิดฮอดซูบาดย่าง หมายถึง คิดถึงทุกฝึก้าว ครับ คือแบบว่าผมมาอยู่กรุงเทพโดนเติบแล้ว เลยไม่ถนัด ฮ่า ๆ ๆ

โอ๊ะ...คนข้างกายทำไมหน้าไมคุ้นเคยเลยนะ...แม่นไผน้อ
    มื้อแลงระวังหัวแตกเด้อ....55555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ขอบคุณคะ

ขอบคุณคะ

ขอบคุณคะ

ลูกหิน ขอขอบคุณอ้ายเต็มใจให้เธอ
    .
    สำหรับ บทเพลงเพราะ ๆ คิดฮอดซุบาดย่าง
    ขอบคุณอ้ายนวรัตน์ สำหรับเนื้อเพลง
    .
    ขอบคุณมากนะคะผุลังคน
    ขอบคุณมากคะ...ญาเอื้อยญาอ้าย..ที่ใจดี
    น้อง น้อง ที่น่ารักทุกคนคะ
    .
    ที่มาเยี่ยมชมกระทู้นั่งฟังเพลงเพราะ
    พร้อมกับลูกหินเด้อ จ้า

ขอบคุณคะ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เพลงก็เพราะ
    เจ้าของกระทู้ก็สวยครับ
    ยืนยัน:g::)

Tags for this Thread