เศรษฐี กับ สีเขียว

ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีเศรษฐีคนหนึ่งเป็นคนเจ้าอารมณ์

และมักจะปวดศีรษะอยู่เป็นประจำ

วันหนึ่งเขาได้ประกาศว่าจะให้รางวัลอย่างงาม

แก่คนที่สามารถรักษาอาการปวดศีรษะของเขาได้

มีหลายๆคนรวมทั้งหมอที่เชี่ยวชาญต่างก็มา

และเสนอแนะวิธีรักษาโรคปวดศีรษะของเศรษฐีผู้นี้

แต่ไม่มีใคร สามารถทำให้เขาดีขึ้นได้

อยู่มาวันหนึ่ง มีฤาษีคนหนึ่งมาเยี่ยมท่านเศรษฐี

เศรษฐีได้บอกเกี่ยวกับโรคประจำตัวของเขาให้ฤาษีทราบ

ฤาษีจึงบอกกับท่านเศรษฐีว่า

'โธ่เอ๊ย! วิธีรักษาอาการปวดหัวของเจ้ามันง่ายนิดเดียว

นั่นก็คือเจ้าจะต้องมองทุกอย่างให้เป็นสีเขียวตลอดเวลา

แล้วอาการโรคของเจ้าจะหายไป'

เศรษฐีดีใจมาก และคิดว่าสิ่งที่ฤาษีแนะนำเขานั้น

เป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายมาก

วันรุ่งขึ้น ท่านเศรษฐีจึงจ้างช่างทาสี

หลายร้อยคนมาช่วยกันทาสีของหมู่บ้าน

ให้เป็นสีเขียวทั้งหมด

นอกจากนี้ด้วยความที่รวยมาก ยังซื้อเสื้อผ้า

ให้กับคนในหมู่บ้านทุกคนใส่

ในตอนนี้ไม่ว่าท่านเศรษฐีมองไปทางใด

ก็จะเป็นสีเขียวตลอดเวลา ตามคำแนะนำของฤาษี

อาการปวดศีรษะของเขา ก็เริ่มดีขึ้นๆ

เขาเริ่มเป็นคนยิ้มง่าย และมีความสุขมากขึ้น

สองสามเดือนถัดมา ท่านฤาษีได้กลับมาเยี่ยมเศรษฐีอีกครั้งหนึ่ง

แต่ก็ต้องเผชิญกับช่างทาสีคนหนึ่งซึ่งร้องตะโกนว่า

'หยุด หยุด ท่านเข้ามาในหมู่บ้านนี้ในชุดนี้ไม่ได้

เดี๋ยวผมจะทาสีท่านให้เป็นสีเขียวก่อน'

ฤาษีก็รีบวิ่งและหนีเข้าไปในบ้านของเศรษฐีได้ในที่สุด

ฤาษีได้พบกับเศรษฐีในบ้านและตำหนิว่า

'ทำไมเจ้าถึงเสียเงินทองและเวลามากมาย

เพื่อเปลี่ยนสิ่งต่างๆ รอบตัวเจ้าเล่า

เราไม่ได้บอกให้เจ้า ไปเที่ยว ทาสีทุกอย่างให้เป็นสีเขียวเลย

เจ้าเพียงแค่สวมแว่นตาสีเขียวเท่านั้น

เจ้าก็จะมองเห็นทุกสิ่ง รอบตัวเป็น สีเขียวแล้ว'

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า:

'หากเราต้องการเปลี่ยนสิ่งแวดล้อมรอบตัว

เราไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกคนหรือทุกอย่าง

เราเพียงแต่เปลี่ยนตัวของเราเองก่อน

แล้วเราจะพบว่าทุกสิ่งรอบตัวของเรา

ก็จะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกัน'

จากพระอาจารย์มหาสุพล
พระอาจารย์ของข้าพเจ้าเอง สาธุอนุโมทามิ!