หัวข้อ: - ยายมาลา -

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

เศร้าซึม - ยายมาลา -

- ยายมาลา -

ถึงพี่น้องบ้านมหาที่รักของยายทุกคน
    ยายสิมาลา.......ขอหยุดตัวเอง... ขอหักดิบ + หยุดมาเลาะบ้านมหาจักหว่างจักคราว เพื่อไปรับผิดชอบภาระกิจหน้าที่การงาน ที่ผ่านมายายก็โพดฮ่ายค่ำมากะแท่แล่ๆไปหย่าวอยู่หน่าฮ่านหมอลำซิ่ง ไปกรี้ดๆๆๆอยู่ทุกสน...อีปรอบซั่วดากเถ่าเอ๊ย..(ขอด่าจะของแหน่ ) โพ๊ดๆๆๆๆๆผู่เถ่าติดบ้านมหา ลูกหล่าบ่าวคนเดิม ไหย่ศรี บ่าวเซียงน้อย โป๊ยก่าย โจโล่ ยายขอโทษถ่าโพดไป บ่าวหล่อ + พอกะเทิน +ไก่น้อย + ส่มป่อย + ติ๊คต๊อก + เด็กน้อย เด็กดื้อ + สาวอุดร + ดีเจปุ๊ยเสียงหวานๆ + บ่าวภูไท บ่าว 1000 เฒ่าจังไร ยายขอลาเด้อลูกหล่าเดิ้กๆบ่ต้องถ่ายายเด้อ (" ยายๆ ผ้อกันหน่าฮ่าน "หว่าซั่น ) (จั้กไผไปชวนไผดอกลูกหลานบ่มาชวนยายกะแหล่นไปชวนเองหล่ะ ) ติ๋มคนไกลบ้านยายฮักเด้อลูกหล่า ดูแลจะของ ฮือๆๆๆๆๆๆๆ (โพสต์ทั้งน้ำตา ไห่ อีหลีเด้อลูก เอาแพมนมาแหน่นาง ) บ่าวมั่ว..ยายฮักปานแตงแพงปานตา..อย่าเป็นอื่นเด้อลูกหล่า เจ้าชายน้อย sow sakon บ่าวไทเลย สงัด903 หมูหวาน น้ำตาล สาวบ้านนา nu_meaw นวรัตน์ ฟ้ากับตะวัน Jong714 บ่าวชัยภูมิตุ๊กตาไล่ฝน Tid Sri ส.มักม่วน และสมาชิกบ้านมหาทุกคนที่ยายบ่ได้เอ่ยนาม......เสียงพิณของ บ่าวเคียว บ่าวสายฟ้า บ่าวเม้า บ่าวบ้านดอน มือพิณน้องใหม่ สิโตด ติ้ โต่ง อยู่ในหัวใจ เถ่าๆดวงนี้ตลอดไป

สุดท้ายนี้. "บ่าวคนเดิม “ยายฮักหลาย ถ่าบ่ตายยายสิกลับมาตอบบุญแทนคุณ เด้อบ่าว

ขอกราบลาทุกคนเด้อจ้า
    ยายหนูซิง
    (ปล. ติ๊กๆ เก็บสิ่นไว่ให้ยายแหน่สิ่นเหี่ยอยู่หน่าฮ่านแต่มื่อพุ่น..งานพาแลง2เอามาให้ยายเด้อหล่า )
    ----------------------------------------------
    ขอฝากเรื่องนี่เป็นแง่คิดให้แม่+พ่อลูกอ่อน ทุกคน เด้อ เลี้ยงลูกดีๆ
    "มัวแต่เล่นเน็ต บกพร่องหน้าที่แม่ แย่จัง"
    ช่วงที่น้องวินนี่ย์ยังไม่เกิด แม่หมวยก็เป็นโรคติดเน็ท คือ ต้องเปิดทุกวันๆละหลายรอบ ชอบอ่านอะไรในเน็ต ที่สำคัญคือ แชต แชต แชต กับเพื่อนที่มีอยู่มากมาย...แต่หลังจากมีวินนี่ย์ แม่หมวยก็หักดิบ คือไม่เล่นเน็ตอีกเลย เพราะต้องเลี้ยงวินนี่ย์เพียงลำพัง ละครโทรทัศน์ที่ชอบดู ก็เลิกดู เพราะให้เวลากับลูก สรุปแล้ว แม่หมวยเลิกเล่นเน็ตไป 3 ปีกว่า จนเมื่อตุลาคมปีที่แล้ว แม่หมวยซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่ เพื่อใช้ทำงาน แล้วอินเตอร์เน็ตก็เหมือนกับผลพลอยได้ ให้เราได้ใช้ติดต่อเพื่อนฝูง หาความรู้ แต่ไปๆมาๆ ใช้ทำงาน ก็ใช้อยู่ แต่กลายเป็นว่า คอมพิวเตอร์ใช้เล่นเน็ตเป็นหลัก อย่างอื่นเรื่องรอง อาการหลงรักอินเตอร์เน็ตกลับมาอีก เหมือนถ่านไฟเก่ามันคุขึ้น แม่หมวยเริ่มให้เวลากับอินเตอร์เน็ตมากขึ้น จนละเลยหน้าที่ประจำ โดยเฉพาะเลี้ยงลูก ยิ่งตอนนี้กำลังเห่อทำ blog วันๆในหัวมีแต่เรื่อง จะเอาอะไรไปใส่ใน blog ดีนะ พอเปิดเน็ต ก็วุ่นวายกับการโหลดรูป ลดขนาดรูป ฝากรูป แต่ง blog ฯลฯ ลืมลูกไปชั่วขณะหนึ่ง บางครั้งหันไปดูลูก ต้กกะใจ วินนี่ย์เธอไม่ใส่กางเกง เอาปากกาเมจิกมาเขียนหน้าเป็นหนวด เอาตรายาง stamp ชื่อร้าน+ตรายางอื่นๆ มา stamp ตามแขน ขา พุง จนตัวลายไปหมด ทั้งที่ตรายาง+ถาดหมึก เราก็เก็บให้พ้นมือเด็กแล้วนะเนี่ย เธอก็ไปค้นจนเจอ หลังจากนั้นก็ต้องวุ่นวาย พาวินนี่ย์อาบน้ำล้างตัวให้สะอาด ระหว่างอาบน้ำ ก็ถามลูกว่า "เอาหมึกมาเขียนหน้าทำไมล่ะลูก"
    วินนี่ย์ ตอบว่า "หนูอยากเป็นแมวนี่ แล้วถ้าแม่มัวแต่เล่นอินเตอร์เน็ตนะ หนูจะทำแบบนี้ทุกครั้งเลย"
    แม่หมวย "ขอโทษนะลูก ทีหลังแม่จะเข้าเน็ตเป็นเวลานะลูกนะ"

แต่ก็ไม่วาย...พอเวลาลูกอยากดูการ์ตูน เปิดการ์ตูนให้ลูกดูแล้ว ตัวเองก็เปิดคอมพิวเตอร์ เข้าเน็ตอีก จนลูกเดินมาบอกว่า "แม่คะ มาเล่นสมมุติกันนะ" เราหันไปมองลูก "สมมุติอะไรคะ"
    วินนี่ย์ บอกว่า "สมมุติว่า แม่เป็นเจ้าหญิงซินเดอเรลล่า แล้วหนูเป็นพรูเด้นท์" เราแอบสงสัย เธอจะมาไม้ไหน เพราะปกติ เล่นสมมุติแบบนี้ เราไม่เคยได้เป็นนางเอกเลย เรารับมาทุกบทแล้ว ทั้งแม่มด นางฟ้า หมาป่า ยักษ์ คนแคระ ฯลฯ แต่ไม่เคยเป็นนางเอก ส่วนบทนางเอกวินนี่ย์ครองตลอดกาล เราเลยถามไปว่า "แล้วยังไงต่อคะ" วินนี่ย์ทำดัดเสียงเป็นคนมีอายุตอบว่า "พรูเดนส์อยากบอกเจ้าหญิงซินเดอเรลล่าว่า เป็นเจ้าหญิง อย่าเล่นอินเตอร์เน็ตมากนัก มันผิดระเบียบการเป็นเจ้าหญิงค่ะ" เราฟังแล้วอึ้งไปเลย...โถ...ลูกแม่ ช่างสรรหาอุบายให้แม่หยุดเล่นเน็ต แล้วไปสนใจหนูเหมือนเดิม น่าสงสารจริงเลย ...โอ้ย...ละอายใจจริงๆ นี่ลูกเห็นว่าเรากลายเป็นแม่ที่ไม่ใส่ใจลูกไปแล้ว

ต่อไปนี้นะ สำนึกแล้ว จะเล่นเน็ตให้น้อยลง และเล่นให้เป็นเวลา กลับตัวใหม่ เป็นแม่ที่ใส่ใจลูกเหมือนเดิม ฮือ ฮือ...อยากร้องไห้ สงสารลูก สงสารคนรอบข้าง
    ------------------------------------------------------------------------
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    อยูนี้ละยายสิไปไส ฮอดหยังกะบ่กินซิ้นเลย

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    คือล่ำคือลาเป็นตาไปโดนแท้น้อยาย....
    ....จังได๋กะรักษาสุขภาพเด้อครับ....

ไว้หลานฝึกปรือวิทยายุทธอีกจักหน่อย
    สิค่อยแวะไปยามอยู่บอร์ดผญาด่อก....

...สุขภาพแข็งแรงครับ...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ยายกะดายเนาะ เอ๋า..เข้าใจแล่วจ้า..แต่ว่าอย่าหายไปจากเอ็มเลยเด้อจ้า โผล่มาจาดลางเทื่อพอให้ดีใจแน่ะ..

..ส้มกะสิคือกันอ่ะล่ะจ้า ..ต่อไปกะคงสิอาจห่างๆหายไปแน่ะ..คึดว่าสิยากนำเรื่องร้านอาหารอยู่สักพัก..
    แต่บ่ลาขาดดอกจ้า ช่วงพักกะสิหลอยเข้ามาจอบอยู่ดอก..ม่วนเนาะ..

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพรรณานิคม
    ..แม่ใหย่หนู เจ้าคือเฮ็ดให่ลูกหลานเสียน้ำตาซ่ำเถ่าแท้...จังใด๋ลูกหล่าบ่าว 1000 กะยังคึดฮอดคือเก่าเด้อคร้าบบบบบ..
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

คุณยาย คุณยายอย่าฟ้าวไป...คั่นหนูเข้าเนตได้ยายกะสิหนีจากหนูจังใด๋ บ่ยอมเด้อ
    หนูนอนเปื่อยอยู่เกือบ2มื้อ...พอตื่นเช้ามากุมเข้าเนตกะบ่ได้ เน่าคือเจ้าของมันคักเนตกะดาย
    จังใด๋กะตอนแลงๆพ้อกันในเอ็มจ้ายาย...อย่าว่าหักดิบเถาะจ้า...คึดฮอดคักเด๋หนี่
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Membership renewed สัญลักษณ์ของ Sweet_M
    โอ้ยยย ยายอย่าฟ่าวไป มาเว้าเป็นตาไห้แท้ หักดิบเลยติยาย......
    .....โลกหมุนไป ใจอยู่กับเสียงเพลง ชีวิตฉันคืออิสระ I am what I am.....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    กะส่างฮอดยามแลงหล่อกะไปล่อยายมาม่วนหน้าฮ่านคือเก่า ::) ซวนฮอดอิพ่อไหย่ มาม่วนนำกันพู่นแหล่ว อิอิ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

โอย! ยายหนูซิงจ๋า....อาการของเด็กน้อยคล้ายที่ยายเว้ามาเบิดเลย...ตอนนี้กำลังหักดิบคือกัน...ช่วงทำงานไม่เข้าห้องแซท...เพราะเข้าทีไรตายคาทีไม่ได้ทำงานทำงานเลยนะ...555555

แต่อยู่บ้านกะนอนดึกทุกวัน....โดนจ่มทุกวันเรื่องนอนดึก...ตื่นเช้าเพื่อมานั่งหน้าจอ...555555 คักจ้ายาย...เอาใจช่วยยายให้สำเร็จแต่เด็กน้อยกะพยามยามลดการเล่นลงคือกันล่ะ...สู้สู้เน๊าะยาย...เด็กน้อยกะอายคือกันล่ะ...สิด่าลูกชายเรื่องเน็ตกะไม่ได้เพราะตัวเองติดจังเลย...5555555

เป็นตัวเองที่ไม่ดีต่อเยาว์ชนของชาติเลยล่ะ....5555555....หน่ายตะของคือกันล่ะ....

คุณยายจ๋า...ยามว่างๆกะแวะเวียนมาทักกันคือเก่านะคะ อย่าอยากไปนาน
    น้องๆคิดถึงนะคะ
    *(๏?ิ_?ิ๏)* เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าจะรอพบจันทร์ ฉันจะฝันถึงเธอ *(๏?ิ_?ิ๏)*
    ?W?lcom? T๐ Baanmaha.Com?

Tags for this Thread