หัวข้อ: ขอความเห็นจากดีเจ ที่เคารพรักทุกท่าน เกี่ยวกับจัดตารางออกอากาศ

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

เรื่องฮิตน่าอ่าน ขอความเห็นจากดีเจ ที่เคารพรักทุกท่าน เกี่ยวกับจัดตารางออกอากาศ

ผมอยากให้ดีเจ แต่ละท่านลองส่งรายละเอียดเกี่ยวกับเวลาที่แต่ละท่าน
    สะดวก ในการจัดเพลงออนไลน์ จะได้ลองมาวางผังรายการเพื่อให้ชัดเจน
    ในการออนแอร์โดยเฉพาะ สน 1 ซึ่งเป็นสถานีหลัก และเป็นการแจ้งล่วงหน้า
    ให้กับสมาชิก แฟนเพลงที่จะเข้ามารับฟังเพลง ...เพราะหากผังรายการไม่ชัดเจน
    ผมก็กลัวว่า จะเกิดความสับสนของผู้รับฟัง.. ที่สำคัญดีเจแต่ละท่านก็ไม่มีจุดยืน
    ว่าตัวเองจะจัดเพลงแนวไหน ช่วงเวลาใด ซึ่งถือเป็นเรื่องสำคัญที่ผมต้องใส่ใจ

ฉะนั้นจึงอยากให้ท่านส่งรายละเอียดของแต่ละท่าน เข้ามา เบื้องต้นจะเคลีย์
    ให้ สน 1 ลงตัวก่อน เพราะผมอยากให้ออนแอร์ตลอดเวลา เหมือนของเก่า
    หากใครเปิดเข้ามาก็สามารถรับฟังได้ตลอด ส่วนสถานีอื่นๆ อาจเป็นรายการ
    เฉพาะทาง...ตามแต่ดีเจท่านใด มีแนวใหม่ๆ จะนำเสนอ ก็สามารถโพสกระทู้
    แจ้งสมาชิกล่วงหน้าได้....

ทีมงานท่านอื่น..ร่วมแสดงความเห็นได้น่ะครับ ไม่เฉพาะดีเจ
    ฝากเป็นวาระเร่งด่วนแหน่เด้อครับ...
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อยากเป็นดีเจให้นำอยู่เพี่ยนเอ้ย..แต่ว่า เว่าบ่คล่องจักภาษา ฮ่าๆๆ..เหมิดอยู่หม่องฮั่นเลย..
    มองต่าง..อย่างปลง

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    สวัสดีครับท่าน01 และเสี่ยวส้มป่อย

เรื่องเวลานั้น ผมตื่นมาเปิดร้าน 05.30 น.ทุกวันครับ ในตอนกลางวันได้ถึง 12.00 น.ครับท่าน01
    แนวเพลงที่ถนัดครับ เพลงลูกทุ่ง และไทยสากลครับ

ส่วนเพลง สากลนั้น บ่ถนัดเลยครับ เพราะว่าแปลบ่ออกครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    สำหรับหล่อ จอบมาฟังยามเช้า กับยามเดิ่ก จัดสิได้พ้อกับดีใจได๋ดอก

ส่วนแนวเพลง หมอลำ หรือลูกทุ่งท่อนั้น ไทยสากล หรือสากล ฟังบ่ได้ คะลำหูคับ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    สำหรับผมคิดว่า เฮาควรสิจัดผังรายการไว้เลยครับ แล้วให้ดีเจที่เข้า สน.ให้เปิดเพลงตามผังรายการ เอา ใช้สน.1เป็นหลัก ส่วนสน.2-3 กะให้เปิดเพลงคนละแนวกันอย่าให้ซ้ำกัน ส่วนดีเจกะให้เปิดตามผังรายการ ท่อนั้นบ่ต้องเอามาปนกัน เพลงลูกทุ่งกะลูกทุ่ง หมอลำกะหมอลำไปเลย หรืออาจสิเป็นช่วงจัดเพลงตามคำขอทุกแนวบ้างกะให้เป็นไปตามผังรายการ บ่แม่นดีเจคนเดียวรูดทุกแนว ปล่อยให้ สน.อื่นอ้าปากเฮ็ดส่อว่ออยู่ ::) ส่วนเรื่องเพลงที่ถนัด กะเก่าๆทุกแนว ลูกทุ่ง หมอลำ เพื่อชวิต สากล ใหม่ๆบ่ค่อยถนัดปานได๋ ส่วนเรื่องเวลว่างกะหลายเติบอยู่ครับ ผมขอเป็นโตเสริมยามดีเจมืออาชีพเพิ่นบ่อยู่เด้อครับ

ปล.ปัญหาหลักตอนนี้กะคือ ดีเจทุกคนบ่มีเวลาว่างที่แน่นอน เลยจำเป็นต้องให้ดีเจที่เข้ามาต้องเปิดเพลงตามผังราย คนขอกะสิได้ขอถืกว่าควรสิขอเพลงหรือหมอลำ มันจั่งสิบ่มุ่นอุ้ยป้ยคือที่ผ่านมา

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะจ๊ะ

การจัดรายการลูกหินคิดว่าอันดับแรก ๆ ควรมีผังรายการที่กำหนดช่วงเวลาที่ชัดเจน พร้อมแนวเพลงที่จะเปิด เท่าที่ลูกหินมีโอกาสติดตามรับฟังจากหลาย ๆ ที่ คิดว่าแต่ละช่วงของดีเจ น่าสิจัด บ่ เกิน 2 - 3 ชั่วโมง ยกเว้นวันหยุด เสาร์ - อาทิตย์ อาจสิเป็นภาคเช้า ภาคบ่าย ส่วนภาคกลางคืนก็เป็นอีกช่วง แนวเพลงควรหมุนเวียนเช่น ภาคเช้าอาจเป็นเพลงออกแนวฟังสบายใจ หวาน ๆ ซึ้ง ๆ แล้วค่อยเพิ่มความม่วนมาภาคสาย ๆ ประมาณี้จ๊ะ (ขออภัยดีเจบางท่านหละจ๊ะ ลูกหิน หูดับคือกันจ้าถ้าเป็นเพลงฝาหรั่ง อิอิ)

เท่าที่ทราบข้อจำกัดของดีเจเรา คือ เป็นดีเจอาสา เวลาว่าง บ่ แน่นอน เพราะฉะนั้นสิ่งที่แน่นอนและสามารถกำหนดได้คือผังรายการ แนวเพลง ทั้งนี้ดีเจที่สามารถลงช่วงของตนเองได้จะได้ลง ล็อคเวลาไว้ แต่ถ้า ยังบ่ทราบ เมื่อเข้าจัดก็ต้องจัดตามผัง (ในกรณีที่ไม่ได้ล็อคช่วงเวลาไว้)

ดีเจแต่ละท่านอาจสิ มี ช่วงของตนเอง เช่น หมอลำเพลงหวาน ลูกทุ่งเพลงฮิต เพลงดังในอดีตเพลงฮิตในปัจจุบัน ขุนพลคนเพื่อชีวิต หมอลำซิ่ง...อะไรทำนองนี้

ตรงนี้ลูกหินกะแค่เสนอ เพราะแฟนเพลงที่ติดตามจะได้ทราบช่วงเวลา แนวเพลง และดีเจผู้จัดพร้อม (ทำนองว่าแม่ยกดีเจสิได้มาปูสาดรอ ได้ถูกช่วงหนะจ่ะ)

อีกเรื่องหนึ่ง บางทีการเปิดหลายสถานี ในขณะที่กลุ่มผู้ฟังยังไม่มากนัก อาจเกิดการลำบากใจพอสมควรทีเดียวของผู้ฟัง (อิอิ) ในใจอยากได้ 2 เมื่อมาจัดพร้อมกัน 3 คน กลุ่มคนฟัง บ่ ถึง 100 บางที แบบ...พูดยาก ยังไงหละ อั่นคือเกรงใจดีเจ อยากฟังทุกท่านเลย (ในฐานะผู้ฟังอะจ๊ะ) หม่องนี้แล้วแต่ท่านนะคะ :)

ว่าไปแล้วก็ดูจะ พูดมาหลายแนว ไม่สรุปนะคะ ::) ::) ::)
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

เห็นด้วย กับ ฅนภูไท ค่ะ อ้ายว่าได๋ น้องว่าตาม...

ถ้าจะให้กำหนดเวลาให้แต่ละดีเจ คงซิยากแหน่หล่ะค่ะ ถ้าเป็นแบบนั้น
    คิดว่าน่าจะ เปิดเพลงตามผังรายการกำหนดดีที่สุดค่ะ
    *(๏?ิ_?ิ๏)* เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าจะรอพบจันทร์ ฉันจะฝันถึงเธอ *(๏?ิ_?ิ๏)*
    ?W?lcom? T๐ Baanmaha.Com?

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    ไผน้อซิรับอาสาร่างผังรายการให้ ผมบ่ค่อยมีประสบการณ์ในด้านนี้
    ท่านใดซิอนุเคราะห์กะบ่ต้องเกรงใจเด้อครับ...ผมเห็นด้วยอยู่แล้วเรื่องผังรายการ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น....

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    การร่างผังรายการเหมือนๆกันหมดคะ ลองดูเว็บนี้เป็นตัวอย่างคะ ปุ้ยจะำิำิำำิำพิมพ์ตั้งนานแล้วหล่ะ อยู่ที่ทำงานไม่มีเวลาอ่ะค่ะ
    click here

Live Radio
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจปอ บ้านมหา

Gvideo

สำหรับผมเเล้วเอาแบบได๋ กะได้ครับ ช่วงว่างผม กะแต่ 20.00- 08.00 น. ครับ ( มื่อมาเฮ็ดงานนะครับ ) ขอเสียบนำ กะเเล้วกันครับ 55555555 เดวสิหลังไมค์ กับ ดีเจ ทั้งหลายเอาดอกครับ