หัวข้อ: เหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต..อ่านแล้วขน ลุก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

เหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต..อ่านแล้วขน ลุก

เหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต..อ่านแล้วขนลุก

ผมกำลังเดินอยู่บนถนนท่ามกลางแสงไฟสลัวในช่วงโพล้เพล้ของวันหนึ่ง .... พลันได้ยินเสียงร้องอู้อี้เหมือนถูก ผ้าอุดปากดัง ออกมาจากหลังพงไม้ อารามตกใจ
    ผมชะลอฝีเท้าเพื่อพังและรู้สึกตื่นตระหนกเมื่อรู้ว่า เสียงที่ผมได้ยินคือ
    เสียงการต่อสู้กัน อย่างแน่นอน มีทั้งเสียง ตะคอก และเสียงเสื้อผ้าฉีกขาด

มีหญิงกำลังถูกทำร้ายงจากจุดที่ผมยืนไม่กี่เมตร ผมควรเข้าไปยุ่งดีหรือเปล่า
    ผมรู้สึกหวั่นกับสวัสดิภาพของตัวเองและนึกตำหนิตัวเองที่ตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทาง กลับบ้านใหม่กะทันหัน

ผมควรจะเข้าไปช่วย หรือแค่วิ่งไปยังโทรศัพท์เครื่องที่ใกล้ที่สุดเพื่อโทร แจ้งตำรวจ

.......เสียงร้องของเด็กผู้หญิงเริ่มเบาลง ผมรู้ทันทีว่าจะต้องรีบทำอะไรสักอย่าง
    ผมจะเดินหนีเหตุการณ์นี้ไป ได้อย่างไร เอาละ ผมตัดสินใจได้แล้ว
    ผมไม่อาจหันหลังให้กับชะตาของผู้หญิงที่ไม่รู้จักคน นี้ได้
    แม้มันหมายถึง การเอาชีวิตเขาไปเสี่ยง ผมไม่ใช่คนกล้า และไม่ใช่นักกีฬา
    ผมไม่รู้ว่าความกล้าและพละกำลังในตัวนั้นมาจากไหน
    แต่ทันทีที่ตัดสินใจช่วยเธอ ผมดูเหมือนจะเปลี่ยนไป

ผมวิ่งไปหลังพุ่มไม้และดึงเจ้าวายร้ายออกมาจาก ร่างของหญิงสาว เราต่อสู้กันจนกลิ้งไปกับพื้นทั้งคู่ และ ปล้ำสู้กันอยู่สักพักหนึ่ง ในที่สุดเจ้าตัวร้ายก็ลุกขึ้นและวิ่งหนีไป

ผมหอบฮักๆ และพยายามตะเกียกตะกาย
    ไปหาเด็กผู้หญิงซึ่งนอนหมอบร้องไห้สะอึกสะอื้นอยู่ หลังต้นไม้
    ท่ามกลางความมืด ผมแทบไม่เห็นตัวเธอเลย
    แต่มีความรู้สึกว่าเธอต้องกำลังตกใจกลัวจนตัวสั่น อยู่แน่นอน
    ด้วยไม่อยากจะให้เธอตกใจมากไปกว่านี้
    ผมจึงพูดกับเธอในระยะไกลๆ 'ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว' ผมปลอบ

'มันวิ่งหนีไปแล้ว คุณปลอดภัยแล้ว ตอนนี้'

……..เธอเงียบไปสักพัก
    แล้วผมก็ได้ยินเธอเปล่งเสียงออกมาด้วยความประหลาดใจ
    'พ่อคะ นั่นพ่อเหรอคะ'
    แล้วผู้ที่ก้าวออกมา จากหลังต้นไม้ก็คือแคเธอรีน ลูกสาวคนเล็กของผมเอง ...

จะเกิดอะไรขึ้น หากชายผู้นี้ลังเลที่จะไม่ช่วยเด็กหญิงที่กำลังถูกทำร้ายซึ่งท้ายที่สุดแล้ว
    ก็คือลูกของตัวเอง เหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต..อ่านแล้วขน ลุก

(จากหนังสือที่รวบรวมเหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต และติดอันดับ best seller ในสหรัฐฯ)
    ; ** ต่อไปคุณคงจะไม่ลังเลที่จะช่วยเหลือคนแน่นอน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ทำดีย่อมได้ดีเนาะจ้า..นี่แร่ะโตอย่างของคนทำดีเนาะ..ถึงบ่มีคนเห็นผลมันกะสิตามาเองตามการกระทำของเฮาเองแร่ะ..ทำดีกันเด้อพี่น้อง...บ้านมหา..หนับหนุนคนทำดี..อิอิ..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน

....ไร้ซึ่งคำบรรยาย
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

Tags for this Thread