หัวข้อ: ราคาเต็มของคำว่ารัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กลางทุ่งสารคาม

ราคาเต็มของคำว่ารัก

เจ้าเด็กชายตัวน้อยของเราเดินเข้าไปหาคุณแม่ในครัว

หลังจากเช็ดมือ กับผ้ากันเปื้อนแล้วเธอก็ก้มลงอ่าน กระดาษที่ลูกชายยื่นให้…

ค่าตัดหญ้า 5.00 บาท

ค่าทำความสะอาดห้องผมอาทิตย์นี้ 1.00 บาท

ค่าซื้อของของให้แม่ 2.50 บาท

ค่าดูแลน้องชาย 2.50 บาท

ค่าเอาขยะไปทิ้ง 1.00 บาท

ค่าได้คะแนนดี 5.00 บาท

ค่ากวาดสนาม 2.00 บาท

รวมค้างชำระ 19.00 บาท

เมื่อคุณแม่อ่านเสร็จแล้วก็หยิบปากกาขึ้นมา

พลิกกระดาษไปด้านหลังแล้วเขียนว่า

เก้าเดือนที่แม่อุ้มท้อง….ไม่คิดเงิน

เวลาที่แม่พยาบาลลูก และสวดมนต์ให้ลูก…ไม่คิดเงิน

ค่าที่ลูกทำให้แม่ต้องเสียน้ำตา....ไม่คิดเงิน

ของเล่น อาหาร เสื้อผ้าพาเที่ยว...ไม่คิดเงิน

แม้แต่เช็ดน้ำมูกให้…..ไม่คิดเงินหรอกจ้ะลูก

เมื่อรวมทั้งหมดเป็นราคาเต็มของความรัก……ไม่คิดเงินเหมือนกัน

เมื่อเด็กชายได้อ่านสิ่งที่คุณแม่เขียนไว้ น้ำตาหยดโตก็ไหลออกมา

เขาสบตากับแม่แล้วจึงพูดว่า " แม่ครับผมรักแม่จริงๆ นะครับ"

แล้วเขาก็เอาปากกาเขียนหนังสือตัวโตว่า...….

จ่ายหมดแล้ว... แม่จ่ายหมดแล้ว

แต่ลูกยังทอนให้ไม่หมด .............

Queenie
    Guest
    อ่านแล้ว เข้าใจความรู้สึกเลย แม่ให้ลูกได้ทุก ๆ อย่าง ส่วนลูกดิ ทำไรลงไปก็
    หาแต่สิ่งตอบแทน เป็นแบบนี้ ก็แย่น้อ มีอะไรดี ๆ เอา มาลงให้อ่านบ่อย ๆนะคะ
    ทีความสุขกับการทำงาน วันจันทร์ ค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ขอบพระคุณความรักอันยิ่งใหญ่จ้า...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ซ่าจัง

เรื่องฮิตน่าอ่าน ซึ้งมากครับ

อ่านแล้วรู้สีกดีครับ ความรักของแม่ไม่มีอะรัย มาเทียบได้8)

คำถาม และรอคำตอบ

แม่จ๋า...แม่ช่วยตอบปัญหาลูกได้ไหม ?
    ใยแม่เฝ้ารักลูกผูกหัวใจ
    ลูกดีชั่วอย่างไรรักไม่คลาย
    หัวใจแม่เป็นไฉนใยผ่องผุด
    หลั่งรักแท้บริสุทธิ์ไม่ขาดสาย
    เฝ้าพันผูกตั้งแต่ลูกกำเนิดกาย
    จนลูกตายรักของแม่ไม่แปรเลย....

สาวเมืองชล
    Guest
    ถ้าหากแม่คิดบ้างคงชดใช้ให้ท่านไม่หมดแน่นอนเลย