หัวข้อ: ความรูสึกจากใจสาวโรงงาน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17

***ความรู้สึกจากใจสาวโรงงาน***

ถึง.....พี่น้องบ้านมหาทุกคนนะค่ะ...นานเกือบปีที่สาวโรงงานเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านมหาฯ
    .........มีหลายสิ่งหลายอย่างได้เรียนรู้...
    ........ได้เจอได้พูดคุยกับพี่น้องที่มีทั้งความรักแล้วความจริงใจ
    ........แม้สาวโรงงานสิบ่แม่นคนอีสาน..

........แต่มื้อนี้กะสามารถอ่าน..เขียนเป็นภาษาอีสานได้เกือบคล่อง
    ........คงต้องขอบคุณหลายๆๆคนที่ช่วยสอนภาษาให้สาวโรงงาน
    ........ขอบคุณ..อ้ายบ่าวคนเดิม...ที่มีสถานที่ให้พี่น้องได้ม่วนและได้พบปะกัน
    ........ขอบคุณหมูหวาน..น้องสาวคนแรกที่สาวโรงงานได้รู้จัก...
    ........ขอบคุณคนภูไท(อ้ายป๋อง)...ที่สอนให้รู้จักการใช้ชีวิตบนโลกอินเตอร์เน็ต

.......ขอบคุณอ้ายนัย....อ้ายที่แสนดีของสาวโรงงาน..
    ......ขอบคุณพี่สาวตุ๊กตาไล่ฝน....ที่คอยแนะนำเพื่อนๆๆให้สาวโรงงานรู้จัก
    ......ขอบคุณสาวมักม่วน...น้องสาวที่มีความเป็นห่วงเป็นใยให้พี่ยุเสมอ
    ......ขอบคุณดาวในใจ....ที่มีกลอนหวานๆๆมาให้อ่านยุเสมอ
    .......ขอบคุณน้ำตาล ,ลูกหินคนงาม ,อ้ายทิดสี(พี่ชาย) ขายอ้อยฯ (พี่ชายที่ได้ตามหา) ต่าย(เปิ้นคนเหนือด๋วยกั๋น)

เต็มใจให้เธอ(เพื่อนรัก) auddy228,wasana, ขุนสุราพ่าย, นวรัตน์, บ่าวกบินทร์, บ่าวไทเลย,
    บ่าววิทย์, ปีใหม่, มั่วหน่าฮ่าน, หนูโด้รอนาง, หวานน้อย เด็กน้อยฯ,เฒ่าจังไร,
    ....อ้ายโป๊ยก๊าย, จอย พี่ส้มป่อย,พี่ติ๋ม,อ้ายศรีสท้าน,หนูโด้,ติ๊กต๊อค,ยิ้มเหงาๆๆ ....พี่pui.lab
    .....เจ้าชายน้อย, มั่วหน่าฮ่าน, พี่ไก่น้อยคนน่ารักและน่ารักเสมอ
    ...อีกหลายๆๆกำลังใจที่แวะเวียนมาอ่านกลอนและต่อกลอนเด้อจ้า
    ........ออมเพื่อนรัก...เพื่อนคนนี้ยังคอยให้กำลังใจออมเสมอเด้อจ้า
    ......และทุกๆๆคนที่สาวโรงงานบ่ได้เอ๋ยชื่อในที่นิทุกคน..ทุกบทกลอนคือกำลังใจ...ที่สิเก็บไว้บ่มีวันลืมและทุกคนที่แวะเวียนมาอ่านกลอน...ทุกบทกลอนที่ให้กำลังใจยามท้อ

.....คิดยุดนหลายอาทิตย์กว่าสินตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะว่า...ช่วงนี้บ่ค่อยได้มีเวลา
    เข้ามาเยี่ยม..ยามพี่น้องเลย...จั่งได๋กะอย่าลืมสาวโรงงานคนผุฮ่ายคนนี้เด้อจ้า
    ...สัญญายังสิแวะเวียนมาเยี่ยมยามพี่น้องคือเก่า..อาจสิบ่ค่อยได้เข้ามาปานได๋กะอย่าว่ากันเด้อ
    ....ขอฝากความคิดฮอด ความห่วงใย...ความจริงใจให้มิตรไมตรีทุกคนเด้อจ้า

***ความรู้สึกจากใจสาวโรงงาน***

อาจไม่ใช่บทกลอนบทสุดท้าย
    แต่ความหมายก้อคงคล้ายๆนั้น
    อาจไม่ใช่คำบอกลาเลิกจากกัน
    แต่ความจริงนั้นมันใช่ไม่ต่างเลย

ไม่กล้าเอ่ยคำอำลาครต้องจาก
    ใจลำบากหากห่างเหินเกินจะเอ่ย
    สุดอาลัยทำใจยากมากเหลือเกิน
    ที่ต้องเดินห่างออกไปไกลเส้นทาง

ขอขอบคุณทุกกำลังใจที่มอบให้
    ขอขอบใจเพื่อนช่วยคิดมิตรรอบข้าง
    ขอขอบคุณทุกทุกคนที่นำทาง
    ขออย่าห่างร้างลาไกลไปจากใจ

ขอปิดตำนานสาวโรงงานบ้านมหาฯ
    เหตุเพราะว่ามีเวลากำหนดไว้
    ด้วยภาระงานการบานตะไท
    ต้องจากไปด้วยใจแสนอาวรณ์

ก่อนจากลาขอบอกว่ารักและคิดถึง
    ยังติดตรึงคำซึ้งซึ้งประหนึ่งคำสอน
    กลอนทุกบทขอจดจำทุกคำกลอน
    ทุกบทตอนคืออุทาหรณ์ไว้สอนใจ

ขอทุกคนจงโชคดีพร้อมมีความสุข
    จงสนุกกับชีวิตจิตสดใส
    คนมีรักขอให้รักกันยาวไกล
    คนไข้ใจขอให้หายได้บรรเทา

ถ้าหากว่าเรื่องการงานผ่านพ้นไป
    ก้อคงได้กลับมาเยื่อนเพื่อนเหมือนเก่า
    แต่วันนี้ตอนนี้ขอบอกเล่า
    คงไม่เข้าบ้านมหาฯไปอีกนาน.
    .

ปล...ฝากถึงคนที่สาวโรงงานห่วงยุเสมอ..หากว่าได้อ่านข้อความแล้ว
    ขอให้...จงตั้งใจทำในสิ่งที่เป็นปัจจุบันให้ดีที่สุดเด้อ
    บ่มีไผ๋รู้อนาคตดอก..อย่าอยู่กับอดีตและวาดฝันกับอนาคตหลายเด้อ
    ......ขอให้.....ยุกับปัจจุบัน..ยุกับสิ่งที่เกิดขึ้นบ้างนะ....รัก คิดถึง ห่วงใยเสมอ

สาวโรงงานคนผุฮ่าย
    9-6-51
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

รอบยิ้มพิมใจ เจนเพื่อนรัก

เต็มใจให้เธอ(เพื่อนรัก)

ขอบคุณเพื่อนรักที่บ่ลืมเพื่อนคนนี้
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้เราเสมอ
    ในเอ็มมื้อคืนนี้เราขอบคุณมากๆที่เพื่อนรักเป็นห่วงเราขนาดนี้
    เพื่อนรัก เราบ่มีวันลืมเพื่อนที่ชื่อเจนคนนี้ จะเก็บไว้ในใจเราตลอดไป
    รักเพื่อนเสมอ

เต็ม เพื่อนเจน :)

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

ดีใจมากเลยนะวันนี้เพื่อนเราออนไลน์บ้านมหาพร้อมกันกับเรา
    และอยู่ในกระทู้เดียวกันกับเรา มี เจน หมูหวาน เต็มฯ

เราดีใจมากๆเลยนะ อย่าลืมโทรหาเราบ้างนะเพื่อนรัก
    เราเป็นห่วงนะ เพื่อนคนนี้ขออวยพรให้เพื่อนโชคดี
    และได้กลับมาหาเราเร็ว กลับมาหาพี่น้องบ้านมหาเร็วๆนะ
    จะรอเจนกลับมานะเพื่อนรัก

เพื่อนจ๋าถึงเจนจะอยู่ที่ใหน เจน ก็จะมีออม เสมอ ถึงเจนจะไม่ได้เข้ามา
    แต่ ออม ก็ จะโทรหาเจน แวะไปคุยกะเจนเหมือนเดิม เจนคือ เพื่อน ออม
    และจะเป็นตลอด ไป ค่ะ วันนี้ วันหน้า หรือวันใหนๆ เราจะยืนหยัดเคียงกัน
    เสมอ ออมเป็นกำลังใจให้ เจนเพื่อนรัก ประสบความสำเร็จ โดยไวนะคะ
    จบ ไวไว แล้วออม จะไปฉลอง ความสำเร็จ กะเจนนะ เราจะ เป่า เค้ก ด้วยกันน้อ เจนน้อ

รัก และ คิดถึงเพื่อน เสมอ จ้า

ออม

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5

**พี่หมูน้อย**

ขอบคุณหมูหวาน..น้องสาวคนแรกที่สาวโรงงานได้ รู้จัก...

พี่สาวหมูน้อย ขอบคุณที่หยิบยื่นไมตรีให้น้องสาวมาตลอด
    มีช่วงห่างเหินกันไปบ้าง พี่อาจยุ่งจึงไม่ได้คุยกัน
    แต่ยังห่วงใย คิดถึงเหมือนเดิมค่ะ
    จำได้เสมอ กลอนพี่หมูน้อยแต่งให้ ยังจำได้เสมอค่ะ

ไกลเพียงระยะทาง
    แต่เธอไม่เคยห่างในความรู้สึกฉัน
    ยังสัมผัสได้ถึงความห่วงใยผูกพัน
    ความรู้สึกที่สื่อถึงกันตลอดเวลา

คอยเป็นห่วงเป็นใยเฝ้าคิดถึง
    เธอคงซึ้งถึงความรักที่มีให้
    ถ้าไม่ซึ้งไม่คิดถึงไม่เป็นไร
    ถึงยังไงหัวใจฉันมีแต่เธอ

อาจมีคนใกล้ตายเพราะอกหัก
    ด้วยความรักคือสิ่งอันยิ่งใหญ่
    รักมีให้ออกจากใจไม่เผื่อใคร
    รักใดเล่าจะเท่าเราเคยรักกัน

โอ้จันทรา..เธอจ๋า..อย่าร้องไห้
    รู้ไหมใจ..ฉันปวดร้าว..เศร้าหม่นหมอง
    อยากไขว่คว้า..จันทรา..มาประคอง
    กอดตระกอง..แนบอกอุ่น..ละมุนละไม

ทำงานให้สบายใจค่ะพี่หมูน้อย...
    :):):)

หมูหวาน..รักและห่วงใยเสมอค่ะ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย
    ฉันเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเกิดขึ้นเมื่อไหร่
    พอได้ยินว่าจะจากไปคล้ายๆกับหัวใจสิ้นสลาย
    ใช้นะสิเพราะเราผูกพันธ์กันใช้ไหม
    เพราะเราเป็นพี่เป็นน้องเป็นญาติจริงสินะ
    โปรดจงรับรู้ไว้ด้วยว่าคนที่น้องเจนมักเรียกพี่ชาย
    น้องจะอยู่ในใจพี่เสมอแม้ไม่เคยได้คบหน้าค่าตากัน
    ก็ตามที่ แต่สิ่งหนึ่งที่มันเกิดขึ้นในบ้านมหาแห่งนี้
    ก็คือ ความรัก ความอบอุ่น เป็นกันเอง กำลังใจ
    อย่าลืมแวะมาทักทายในบางเวลาบ้างนะ
    จงเอาชนะในความยาก มิฉะนั้นความยากจะชนะท่าน

นัยกระจอก
    Guest

นัย..กระจอก

สาวโรงเจนนนนนนนนนนนนนนนน อยู่ในใจเสมอฮู้บ่นัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอกนัย..กระจอก

ถึงน้องเจน จ๊า.........ห่างหายไปนานก็แวะเวียนมาทักกันบ้างนะคะ
    ขอโทษในบางเรื่อง อาจจะเป็นพี่สาวที่ไม่ได้เรื่องสักเท่าไหร่ ขอโทษน้องด้วยจริงๆ

นะน้องสาวคนผุ้ฮ่าย จากพี่สาวคนขี้เหร่กว่า

*(๏?ิ_?ิ๏)* เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าจะรอพบจันทร์ ฉันจะฝันถึงเธอ *(๏?ิ_?ิ๏)*
    ?W?lcom? T๐ Baanmaha.Com?

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1

ความเยือกเย็น

ทุกคนล้วนมีหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ ขอให้น้องเจนประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานและทุกๆเรื่อง ถ้าว่างมื้อได๋กะอย่าลืมแวะเข้ามาทักทายกันบ้างเด้อครับ ขอบคุณสำหรับความห่วงใยที่น้องเจนมีให้เสมอมา เวลาบ่สบายกะมีน้องเจนนี่แหละที่บอกให้กินยา บอกให้ไปหาหมอ ความประทับใจนี้อ้ายบ่เคยลืม น้องเจนยังเป็นน้องสาวที่น่ารักในใจอ้ายเสมอ

[radio]http://www.hotlinkfiles.com/files/1438116_jca21/jane.wma[/radio]

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โด้ไดอารี่
    นะน้องสาวคนผุ้ฮ่าย จากพี่สาวคนขี้เหร่กว่า 55+ บ่มีไผ ผุฮ้าย ขี้เหร่ ดอกครับ
    มีแต่ผุ เป็นตาฮัก

ห่างแต่กายหัวใจมิได้ห่าง

ยังอยู่ข้างเคียงคู่อยู่เสมอ

ยังคำนึงรำพึงถึงคำซึ้งเทอร์

คงได้เจอเทอร์อีกนะนวลสมร

จะคิดถึงห่วงหายอดยาจิต

จะนึกคิดถึงจินดาพงางอน

จะตามอ่านผ่านกลอนเศร้าเจ้าบังอร

จะไม่ถอนมิตรภาพที่ดีดี

Tags for this Thread