หัวข้อ: เงิน 10 บาท

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

เงิน 10 บาท

ผมนั่งมองเหรียญ 10 บาทในมือ หมุนมันไปมาทบทวนเรื่องต่างๆที่เกิดขึ้นกับมัน
    เจ้าเหรียญน้อยเกือบไปอยู่ในมือ ผู้หญิงร่างเล็ก ขาพิการ
    ที่ต้องใช้ไม้ค้ำ เดินแบมือขอเงินคนแถวนี้ พร้อมกับภาษาพูดไม่ชัด
    ซึ่งจับใจความได้ว่า " ขอเงินหน่อย "
    ผมเกือบหย่อนเหรียญลงไปในมือแล้ว
    ถ้าไม่เจอ แกนั่งดูดบุหรี่ก้นกรอก ควันฉุย
    พ่นควันเป็นกลุ่มก้อนขนาดใหญ่ อย่างสบายใจ ตอนคนไม่มี
    โดยหารู้ไม่ว่า มีใครคนนึงกำลังจะเอาเงินมาให้
    พอหมดบุหรี่ แกก็ลุกขึ้น เดินไปขอตังคนแถวนี้ต่อ
    เจ้าเหรียญ 10 ยังคงอยู่

มันก็เกือบไปอยู่ในขันพลาสติกใบหนึ่ง
    ที่ขอทานชาย ผู้ซึ่งนอนราบกับพื้น เอามืออีกข้างเกาะพื้นแล้ว กระเสือกกระสน
    เพื่อให้ไปข้างหน้าได้
    เป็นที่น่าสงสารแก่คนที่ผ่านไปมา
    ผมยืนลังเล อยู่พักใหญ่ เดินตามไปห่าง ตั้งใจแน่วแน่ว่า จะเอาใส่ขันใบนั้น
    แต่.......

พอลับตาคน ชายร่างพิการขาขาดข้างนึง ข้างที่มีก็ มีแผลสดๆ แมลงวันตอม
    เสื้อผ้ามอมแม ขาดรุ่งริ่ง
    กลับ รื้อกองถุงพลาสติกใบใหญ่ รื้อเอาเสื้อผ้าที่ซ่อนไว้ เอาขาเทียม
    เอากระเป๋าผ้า มาใส่เศษเงิน แล้วบ่นว่า
    " แม่ง ได้น้อยชิบหาย "
    หลังจากเปลี่ยนเสร็จ ก็ลุกขึ้น เดินไปถนน โบกแท๊กซี่จากไป
    ปล่อยให้ คนใจบุญอย่างผม ยืนอึ้ง
    คนใจบุญหลายคนยังขึ้นรถเมล์กลับเลย

เจ้าเหรียญ 10 บาท ยังคงหมุนอยู่ในมือผมอีกครั้ง
    มันเกือบไปอยู่ในกล่องไม้สีดำใบนึง
    ที่มีผู้หญิงผู้ชายกลุ่มหนึ่ง ในชุดเจ้าหน้าที่มูลนิธิแห่งหนึ่ง เขียนด้วยตัวอักษรภาษจีน ดูคล้ายแมลงสาป
    เดินเข้ามาหาผมแล้วถามว่า
    " ทำบุญโลงศพ เสริมดวง เพิ่มวันไหมครับ "
    ผมยิ้มแล้วตอบไปว่า
    " ไม่ละ ทุกวันนี้ผมก็อยากตายอยู่แล้ว "

ชายผู้นั้น ทำสีหน้าไม่พอใจ บ่นแลวจากไป
    ผมมองเหรียญ 10 อีกครั้ง หมุนมันต่อไป

บางอย่างที่กำลังเคลื่อนไหวตรงหน้า ทำให้ผมตัดสินใจบางอย่างลงไป
    ผมเดินไปซื้อน้ำขวดใส
    ยื่นเหรียญ 10 ให้แม่ค้าน่าใส ที่ยื่นน้ำพร้อมคำหวานๆว่า ขอบคุณค่ะ
    ผมยิ้มตอบ รับน้ำพร้อมหยิบหลอด 2 หลอด
    เดินไปที่เด็ก 2 คน
    ผมยื่นน้ำให้แล้วบอกว่า " เอาน้องน้ำ กินซะ แล้วขวดพี่ให้ "
    เจ้าหนูมองหน้าผมอย่างสงสัย แต่ก็รับน้ำ พร้อมยกมือไหว้ขอบคุณ
    แล้วเดินจากไป

ผมยืนมองเจ้าหนูทั้ง 2 คน ที่กำลังแบกถุงปุ๋ยที่บรรจุขวดพลาสติกเปล่าด้วยใจเบิกบาน
    อย่างน้อยๆเจ้าหนู 2 คนนี้ ไม่ร้องขอเงินทองจากใคร
    แต่ เลือกที่จะเอาสิ่งที่คนอื่นไม่ต้องการ ไปเป็นเงินให้ตนเอง
    และ อย่างน้อยๆ เค้า 2 คนช่วยคนอีกหลายคนในการคัดแยกขยะ

ผมยิ้มอีกครั้ง อย่างน้อยๆ 10 บาทที่ผมเสียไปมันคุ้มค่าจริงๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวชัยภูมิ
    บางเทื่อกะคนที่ขอทานนี้เป็นจังได๋ ขอทานแท้หรือบ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ความสุขที่แท้จริงนั้น ไม่แพงเลย แต่ทำไมพวกเราจึงจ่ายในราคาแพงเหลือเกินสำหรับสิ่งที่เราคิดว่าเป็นความสุข.......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อืม สำหรับวันนี้ อ่าน มา หลายบท หลายเรื่อง เรื่องนี้ เป็นเรื่องสุดท้าย ก่อนปิดหน้าคอม ไปนั่งเขียนอะไรเล่นต่อ
    บอกคำเดียว ว่า โดนใจ ค่ะ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ผมกะบ่ค่อยได้ให้เงินขอทาน กะมีเหตุผลตามที่อ่านกระทู้นี่หละ
    ทำบุญแบบอื่นสิดีกว่า...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เคยอ่านหนังสือพิมพ์พ่ออยู่เทือนึงคะเจ้าบอกวาขอทานทำเงินได้เฉลี่ยแล้วประมาณ1500บาทต่อมื่อ555ได้หลายกั่วพูทำงานเป็นหัวหน้าบางแผนกอีกหุหุหุ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมให่เงินขอทานเรื่อยๆยุคับ บางคนกะน่าสงสารอีหลี

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    อัน ผุชายที่เพิ่นขาขาดนั่น คือสิเป็นผุเดียวกันกับที่ผมเห็นน้อ..ตะว่ากะเป็นตะงึดยุว่าคะเจ้า
    มาขอทานได้จั่งใด๋ คันบ่ย่างมา รึกะมีคนมาส่ง ตะกี้ผมกะให้ยุ ตะว่าเดี่ยวนี้บ่ให้แล้ว.......

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    คิดว่าคงได้ต่อชีวิต ให้เขามีความสุขบ้าง ก็พอใจในการทำทานแล้วค่ะ

ที่นี่ไม่อยางนั้น วัดไหนมีงาน พวกนี้จะหาขอแผ่ แบบว่าเอาเงินเข้ากระเป๋าตนเอง

เกือบจะทุกวัดเจอแต่คนหน้าเดิมเดิม มีขันใบหนึ่ง มีไม้ไผ่สำหรับเสืยบเงิน

มีไม้ใผ่เสียบเงินตัวอย่าง แบงค์ร้อยบ้าง แบงค์ยี่สิบบ้าง เดินหาแผ่ไปทั่ว

มาขอแผ่กับเด็กนักเรียนตอนใกล้เที่ยง เด็กซึ่งก็ยากจนอยู่แล้ว ก็ต้องจำใจให้

บางคนก็ให้ ห้าบาท สิบบาท ยี่สิบบาท(เสียบไม้) สงสัยเลยค่อยทำไมรู้ไม่ชี้

แอบตามไป เห็นกำลังแบ่งเงินเรี่ยรายกัน .... อนิจจา

หากินกับวัด มันจะไม่บาปใหญ่หลวงหรือคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khonsurin
    คิดว่าคงได้ต่อชีวิต ให้เขามีความสุขบ้าง ก็พอใจในการทำทานแล้วค่ะ

ที่นี่ไม่อยางนั้น วัดไหนมีงาน พวกนี้จะหาขอแผ่ แบบว่าเอาเงินเข้ากระเป๋าตนเอง

เกือบจะทุกวัดเจอแต่คนหน้าเดิมเดิม มีขันใบหนึ่ง มีไม้ไผ่สำหรับเสืยบเงิน

มีไม้ใผ่เสียบเงินตัวอย่าง แบงค์ร้อยบ้าง แบงค์ยี่สิบบ้าง เดินหาแผ่ไปทั่ว

มาขอแผ่กับเด็กนักเรียนตอนใกล้เที่ยง เด็กซึ่งก็ยากจนอยู่แล้ว ก็ต้องจำใจให้

บางคนก็ให้ ห้าบาท สิบบาท ยี่สิบบาท(เสียบไม้) สงสัยเลยค่อยทำไมรู้ไม่ชี้

แอบตามไป เห็นกำลังแบ่งเงินเรี่ยรายกัน .... อนิจจา

หากินกับวัด มันจะไม่บาปใหญ่หลวงหรือคะ
    เป็นบาปแน่นอนครับครูเล็ก
    สำหรับพฤติกรรมขบวนการในรูปแบบนักบุญคนบาป
    แม้แต่คนทีได้เห็นและรับรู้พฤติกรรมทำนองนี้ก็พลอยบาปไปกะเขาด้วย
    ทำไมเพราะอะไรหรือก็เพราะว่าทำให้เราหรือๆใครๆคิดมากไปต่างๆนาได้
    ซึ่งอาจจะมองเรื่องนี้ไปในทางร้ายซึ่งเสียหายต่อคนที่เขามีเจตนาบริสุทธิ์
    กระทำโดยถูกต้องตามทำนองคลองธรรมกฎหมายบ้านเมือง
    และสอดคล้องกับขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม

Tags for this Thread