หัวข้อ: ฟุตบอล.. กับความรู้.. รอบโลก

นักบุญแห่งเมืองช้าง
    Guest

ฟุตบอล.. กับความรู้.. รอบโลก

สวัสดีครับ.. พี่น้องที่รักทุกท่าน.. ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งเข้ามา..8)
    บังเอิญหาเพลงฟัง.. เลยหลงเข้ามาที่หมู่บ้านแห่งนี้.. รู้สึกเหมือนได้กลับบ้าน..
    บ้านเกิดผมเป็นคนสุรินทร์.. ทำงานอยู่ที่ กทม. คิดถึงบ้านมากๆเลย ครับ.. 8)

ปกตินั้น.. ผมเอง.. เขียนบทความอยู่ ในเว็บไซต์ฟุตบอล แห่งหนึ่ง.. ครับ
    ผมเองรักการศึกษา ประวัติศาสตร์ ภูมิศาสตร์ สังคม บุคคล ปรัชญาโลก..
    วันนี้.. จึงขอนำบทความของตัวผมเอง.. มาลงให้กับพี่น้อง ที่บ้านหลังนี้..
    เผื่อจะเป็นประโยชน์.. ต่อสังคมพี่น้องแห่งนี้ บ้าง.. ไม่มากก็น้อยครับ..
    8)

ฟุตบอลกับชื่อนักเตะ-ภาษา

วันนี้ขอนำเสนอเกร็ดเล็กๆน้อยๆ เรื่องชื่อนักเตะกับภาษา นะคร้าบ

มาดูตัวอย่างกัน ครับ เช่น ชื่อ Michael

เขียนภาษาอังกฤษนะครับ(อังษรละติน) แต่ออกเสียงเป็นสำเนียงประเทศต่างๆในยุโรปต่างกัน

+ อังกฤษ อ่านว่า ไม-เคิ่ล (โอเว่น)

+ เยอรมัน อ่านว่า มิ-ชา-เอล (บัลลัค)

+ ฝรั่งเศส อ่านว่า มิ-กา-แอล (ซิลแวสต์)

+ โปรตุเกส อ่านว่า มิ-เกล (เพี้ยนไปเป็น Migel) (ในสเปน ด้วย)

+ อิตาลี่ เรียกเพี้ยนเป็น.. มิ-เค-ลัน/ มิ-เค-เล่

+ ทางยุโรปตะวันออก (เช็ค/สโลวะเกีย) เรียกเป็น.. มิ-ชาล

อิกตัวอย่างหนึ่งนะคร้าบ

อักษรตัว V (ละติน) จะออกเสียงในสำเนียงต่างๆ ในแต่ละประเทศ เช่น

อังกฤษ ออกเสียง วี (Steven) สตีเว่น

ดัตช์ (ฮอลแลนด์) อ่าน ฟี (Van der Sar) ฟาน เดอร์ ซาร์

สเปน อ่าน บี (David Villa) ดาบิด บีญ่า

ประมาณนี้ คร้าบ ถูกผิด ขออภัยด้วย หวังว่าจะมีประโยชน์นะคร้าบ

วันหลัง ผมจะนำตัวอย่างอื่นๆ มานำเสนอใหม่.. ขอไปทานข้าวก่อน จ้า..
    8)

นักบุญแห่งเมืองช้าง
    Guest
    ว้าาา สงสัยมาผิดที่มังครับ.. ไม่มีพี่น้องเข้ามาแสดงความเห็นเล้ย ฮือๆ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Tid Sri
    เท่าที่เบิ่งมา แล้วกะเห็นมาทิดกะว่าถืกยุคับ ขอบคุณเด้อคับนักบุญแห่งเมืองช้างเป็นความฮู้อีกอย่างหนึ่ง ผมเองกะมักกีฬาฟุตบอลคือกัน นอกจากสิเฮ็ดไห่ฮู้จักประวัติศาสตร์ต่างชาติแล้ว กะยังเฮ็ดไห่บวก ลบ คูณ หารเก่งอีก อิอิอิ

ออกเสียงต่างกันเนาะครับ ผมกะบ่อค่อยแม่นเรื่องภาษา ขอบคุณหลายๆเด้อครับสำหรับเกล็ดเล็กๆน้อยๆ
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

Tags for this Thread