หัวข้อ: คิดถึงแม่จังเลย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

คิดถึงแม่จังเลย

คิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลย

4 กรกฎาคม วันคล้ายวันเกิดลูก

คิดถึงแม่

หญิงคนหนึ่ง...สวยสุดซึ้ง...จับใจฉัน
    เธอคนนั้น งดงามตา ยามได้เห็น
    เสียงหวานใส ชวนสดชื่น รื่นฉ่ำเย็น
    แม้นได้เห็น ยินเพียงครั้ง ยังสุขใจ

ตอนฉันเด็ก เธอคลอเคลีย หอมพวงแก้ม
    องุ่นแย้ม พวงชมพู่ หนูอยู่ไหน
    ไหนดูสิ ให้แม่หอม..เจ้าดวงใจ
    ยิ้มละมัย โอบคอรั้ง กอดรัดเธอ

บ่อย บ่อยครั้ง ฉันทำผิด...คิดซุกซน
    แก่นทะโมน เธอต้องคอย..ปรามเสมอ
    แต่ด้วยรัก มีตีบ้าง นั้นแหละเธอ
    ถึงตอนนี้..ฉันเผลอนึก ยังสุขใจ

วันที่ 4 ปีนี้ ..ไม่มีแม่
    หลายปีแท้แม่จากลาลูกลับหาย
    คงเพียงความรักคิดถึงกรุ่นทรวงใจ
    ตรึงติดในใจลูกนี้นิจนิรันดร์

วันนี้ 4 กรกฏาคม เป็นวันคล้ายวันเกิดลูกหิน ตลอดมื้อ ตลอดวันที่ 3 จนถึงตอนนี้
    จั๊กเป็นหยัง ลูกหินทำอะไรอยู่ ก็คิดฮอดแต่แม่ (ไม่รู้ทำไมดอก) คิดถึงคุณสมจิตร
    ลูกหิน ชอบเรียกแม่ ว่าคุณสมจิตร

ลูกหินเอาภาพเก่าของแม่ มาแล้วใช้โทรศัพท์มือถือถ่าย บ่ได้แสกน เลยบ่ค่อยชัด เบิ่งความงามออก บ่
    ที่ลงภาพด้วยนี่ เพราะเว้า นำเสี่ยวเด็กน้อยไว้ว่าสิลงภาพแม่ลูกหินให้เบิ่ง
    ตอนเขียน ตอนแรกเขียนบ่ได้ไห้ตลอด ตอนนี้กะยิ้มบ้างไห้ บ้างแล้วแต่เลย ถ้าสิป่วง

เมื่อก่อนลูกหินอยู่กับแม่วันเกิดลูกหินสิได้กินขนมเค็ก ตอนเช้าต้องได้ตักบาตร
    (จริง ๆ แม่กับเตี๋ยลูกหินตักบาตรทุกวันอยู่แล้ว)
    พรุ่งนี้เช้า ลูกหินสิไปตักบาตร ทำบุญให้แม่ กราบขอพรแม่ด้วยนะจ๊ะ สิตั้งใจดีดี
    คิดดีทำดี เหมือนที่แม่เคยสอนไม่ว่าวันจะเวียนเปลี่ยนไปยังไง ลูกหินก็ยังรักแม่
    คุณสมจิตร เหมือนเดิมจ๊ะ..........คิดถึงแม่ คิดถึงแม่จังเลย คิดถึงแม่จังเลย คิดถึงแม่จังเลย

มุมหนึ่งของเมืองสุรินทร์
    4 กรกฎาคม 2551
    บันทึกไว้ด้วยใจที่คิดถึงแม่

คิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลยคิดถึงแม่จังเลย

[radio]up/file/12_BOYdPOD_NumUdon.wma[/radio]
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ euro
    <embed src="http://widget.sanook.com/slide-diy/swf/slide.swf" flashvars="xmlPath=http://widget.sanook.com/static_content/farm1/1881/1486d4d37d120d/myslide.xml" width="426" height="320" bgcolor="#FF00FF"></embed>รักแม่มาก แม่ ,andaman, und ,cola
    Warum kommt meine liebe nicht bei dir an

สุขสันต์วันเกิดเสี่ยวที่รัก

สุขสันต์วัเกิดจ้าลูกหินเสี่ยวรัก

เนื่องในวันเกิดของลูกหินวันนี้...เด็กน้อยขอให้ลูกหิน...

เจริญสุข เจริญศรี เจริญวัย เจริญใจ เจริญธรรม ....

คิดหวังสิ่งใดขอให้พลันสำเร็จ...สาธุ

สุขสันต์วันเกิดเสี่ยวที่รัก

แม่ที่รักของเด็กน้อยจ้า

แม่คนที่สวยที่สุดในใจลูกจ้า...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

Facebook Video ผมก้อคิดถึงเหมือนกันครับ

ผมก้อคิดถึงเหมือนกันครับ ขออนุญาติ คุณลูกหินครับ นำเอาข้อความที่ดี ๆ มาให้อ่านกันครับ :)

แม่กูสอน
    เพื่อน ๆ บอกผมว่า
    ทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ
    ผมบอกเพื่อนผมว่า
    แม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า
    ทำไมพอมึงมีตังค์ มึงชอบเอาไปทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ
    แม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่น ถึงเราจะมีตังค์น้อย แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา

ทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรงพยาบาลเลยวะ
    แม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วยง่าย ๆ เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก

ทำไมมึงอารมณ์ดี ไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ
    แม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดี ทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข แล้วจะสบายใจกันทุกคน

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
    หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
    แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา

ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆ มึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ
    แม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคน เพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน มันยังรักกันได้
    ทำไมพี่น้องกัน จะรักกันไม่ได้

ทำไมมึงถึงรักชาติ รักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    แม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน บุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
    แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดี ตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมาย จนทุกวันนี้ กูรู้แล้วว่า
    คำว่า จงรักภักดี นั้น ยิ่งใหญ่เพียงใด

ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ 'แม่กูสอน'
    แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
    มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
    แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......กูรักแม่ว่ะ

ใครไม่รัก..................กูรัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมฆ เมืองน้ำดำ
    คุณแม่ลูกหินตอนสาวๆงามอิหลีเน๊าะครับ
    แล้วลูกสาวสิเหลือไว้ให้ผุอื่นงามนำตี๊:g

ส.มักม่วน
    Guest
    สุขสันต์วันเกิดจ้าพี่สาว นิ่มขอให้คุณพระคุ้มครองพี่สาว ร่ำรวย ร่ำรวย ก้าวหน้าในหน้าที่การงานเด้อจ้า อวยพรหม่องนี่เลยเนาะเอื้อยเนาะคงสิบ่ว่ากันเด้อจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ขอบคุณทุกเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย

ขอบคุณทุกเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย

ขอบคุณทุกเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย ขอบคุณทุกเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย
    ขอบคุณมิตรภาพที่งดงาม
    ที่ร่วมแลกเปลี่ยนเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย

4 กรกฏาคม 2551
    ขอบคุณจ๊ะ พอกระเทิน เพื่อนที่แสนดี เสมอต้นเสมอปลายลูกหินดีใจที่ได้รู้จักปิ๊ก :)
    .
    .
    ขอบคุณเสี่ยวเด็กน้อย...เสี่ยว...ขอบคุณจ๊ะ.........รักเสี่ยว ขอบคุณทุกเรื่องราว...เรารักแม่จังเลย
    .
    .
    ขอบคุณน้องปีใหม่ ลูซี้ นิ้มน้อง น้ำตาลน้อง
    และthatdao นะจ๊ะ
    .
    .
    ได้อ่านข้อความของ ...หนุ่มน้อยเมืองเพชร..ลูกหินประทับใจมากเลยขอบคุณคะ..

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
    หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
    แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา
    .
    .
    (t (t (t (t

ขอบคุณเด้อจ้า....บ่าวเมฆ เมืองน้ำดำ

คุณแม่ลูกหินตอนสาวๆงามอิหลีเน๊าะครับ
    แล้วลูกสาวสิเหลือไว้ให้ผุอื่นงามนำตี๊ .....
    .
    .

อิอิ...อยากบอกว่า ลูกหินผุฮ้าย แต่พี่สาวลูกหินเป็นนางงามจ้า ...ส่วนลูกหินผุฮ้ายจ้า
    ::) ::) คุณแม่ลูกหิน เป็นนางงามนะไว้สิหารูปหน้าตรงมาให้เบิ่งภาพนี้เพิ่นถ่ายตอนอายุ
    30 กว่าแล้วจ้า บ่ ได้ถ่ายตอนสาวตอนสาวงามกว่านี้ (((ขออนุญาต ยอแม่เจ้าของ )))
    ไม่รู้ ตอนนี้สิยิ้มมองอยู่บนท้องฟ้าหรือเปล่าจ๊ะ :) :)
    .
    .
    .

คิดถึงแม่จ๋า..........จังเลยจ๊ะ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

น้ำตาล
    Guest
    คิดถึงเช่นกันจร้าพี่ลูกหิน...เกิดวันเดียวกันเลยจร้าพี่สาว...คิดถึงแม่ที่สุดดดดดดดดดด