หัวข้อ: ความรักของคนตาบอด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ

ความรักของคนตาบอด

forward mail ดีดีที่อยากให้อ่าน

คุณเคยเห็นคนตาบอดไม๊ ?

คนตาบอด...ที่เดินไปไหนต่อไหนด้วยกันเป็นคู่....
    คุณอาจเจอพวกเขาได้ ในที่ที่มีคนอยู่กันเยอะๆ
    เช่น..ตลาดนัด...
    พวกเขาไปที่นั่น เพราะหวังว่า... คงจะมี คนใจบุญ
    ไปเดินอยู่ที่นั่นบ้าง...
    คนสองคน...ที่จับมือกัน...ค่อยๆ เดินกระเถิบไปด้วยกันทีละนิด..ทีละนิด.
    เพราะต่างคน ต่างก็มองไม่เห็นอะไรกันทั้งคู่...
    นอกจากไม้เท้าคนละอันแล้ว...ในมือพวกเขาถือวิทยุเก่าๆเครื่องนึง...
    กับไมค์อีกอีกหนึ่งอัน...ที่ขาดไม่ได้
    ก็คือขันอลูมิเนียม...
    อาวุธสำคัญที่ใช้หากินอยู่ทุกวัน..
    ผมไม่ คุ้นหู กับเพลงที่เขาร้องนักหรอก..
    แต่ก็ดูว่าเขาตั้งใจร้องเหลือเกิน...
    และดูเหมือนเขาก็ หวัง ว่าคุณจะต้องชอบมัน...

ผมเห็นเขาจับมือกัน...

วินาทีนั้น...
    ทำให้ผมนึกถึงอะไรบางอย่างที่ผมเคยมองข้ามมาตลอด..
    คุณเคยนึกถึงความรักของ..คนตาบอด..หรือเปล่า....
    ตนตาบอดรักกันได้ยังไงนะ...
    เพราะคนตาบอด...ไม่เคยรู้เลยว่า...

คนรักของเขา..มีหน้าตาเป็นอย่างไร..

คนตาบอด..จะรู้จักก็เพียงจิตใจของคนรักของเขาเท่านั้น.
    เมื่อเขามีความพอใจกันและกัน....
    ไม่มีเกียรติยศ ศักดิ์ศรี
    ให้กังวลใจ...เพราะต่างคนก็ต่างไม่มีสิ่งนี้...
    ต่างคน..ต่างก็ไม่มีเงิน...
    ตาสองข้าง ปิดสนิท....แต่เปิดใจเข้าหากัน..
    คนสองคนที่อยู่ด้วยกัน ด้วย " ใ จ " ล้วนๆ...

ความรัก....ก็เกิดจากตรงนั้น.

คนตาบอด พาคนที่เขารัก ไปด้วยกันทุกหนทุกแห่ง...
    คนตาบอด ไม่เคยกลับบ้านดึก...
    คนตาบอด ออกจากบ้านพร้อมกัน...และกลับถึงบ้านพร้อมกัน...
    พวกเขาเคยแยกกันบ้างหรือเปล่านะ.... ?
    คุณรู้หรือเปล่า.....คนตาบอด
    จับมือของคนที่เขารักไว้ตลอดทั้งวัน...

คุณเคยทำอย่างเขาบ้างไม๊... ?

ผมกลับมานึกถึงความรักของคนที่ตาดี...
    หลายๆ คน มีเกียรติยศ หน้าที่ การงาน ที่ดีเหลือเกิน...
    หลายๆ คน ทั้งหล่อ ทั้งสวย...ทั้งรวย ทั้งฉลาด...
    แต่พวกเราหลายๆคนกลับต้องมาเสียใจเพราะความรัก...

หรือว่าพวกเรามองเห็นกัน....เพื่อจะเรียกร้องสิ่งที่เราต้องการให้มากขึ้น..

เอ....พวกเราคาดหวังอะไรจากคนที่เรารัก....มากเกินไปหรือเปล่านะ...
    อนาคตของคนตาบอด..อยู่ตรงไหนก็ไม่รู้...
    ดูเหมือนเขาจะ...สงสัยก็เพียงแต่ว่า...
    วันพรุ่งนี้...จะมีคนใจบุญซักกี่คน...
    ที่ทำให้พวกเขากลับบ้านด้วยกันอย่างมีความสุข....
    ตอนที่ผมเขียนกระทู้นี้อยู่...พวกเขาก็คงนอนหลับกันแล้ว...
    พวกเขาคงไม่มีงานที่ต้องทำดึกๆ เหมือนผมหรอก...คุณว่าไม๊ ??

ขอบคุณตลาดนัด...ที่ทำให้ผมเห็นภาพดีๆในวันนี้....
    ผมเชื่อว่าครั้งหน้า.ที่คุณเห็นคนตาบอด...ใจของคุณจะเปิดกว้างขึ้น...
    คุณอาจมองเห็นภาพที่คุณไม่เคยมองเห็น...
    ไม่ใช่ด้วยตา...แต่เห็นด้วยหัวใจ...
    เหมือนกับภาพที่ผมได้เห็นในวันนี้...

Ps... ขอบคุณ...ที่อ่านจนจบ....
    Credit By Fwd Mail

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หากให้ผมเลือกตอนนี้ ผมขอเลือกที่จะเป็นคนตาบอดดีกว่าครับ

เพราะผมไม่อยากจะเห็นคนที่ชอบสวมหน้ากากเข้าหากัน

ขาดความจริงใจ และแสวงหาประโยชน์ส่วนตัวครับ

ที่สำคัญคือ ผมจะได้ไม่เห็นคนรอบข้าง เล่นอินเตอร์เน็ตทั้งวันทั้งคืนครับ

::) :g ::) :g

ความรักของคนตาบอดเป็นความรักที่น่าเอาเป็นตัวอย่างเน๊าะ
    แต่ของเด็กน้อยตรงกันข้ามเลยนะ...ไปคนละทีปละแดนเอาโลด

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แม้ว่าผมจะไม่ตาบอด ผมยังระลึกถึงคนที่ผมรักเสมอ นั่นคือคู่ชีวิตของผมครับ

ไม่ว่าจะไปแห่งหนตำบลไหน ผมก็ยังระลึกนึกถึงเขาเสมอ

ผมอยากให้เขานึกถึงความรู้สึกของผมบ้าง ในยามที่ผมร้องขอ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อ้ายกับเอื้อยคือคู่ฮักที่น่ารักคู่นึงที่ส้มเห็นมา.. ขอเอาใจส่อยควมฮักของคนตาดีนำเด้อจ้า..(t(t

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    ความฮัก....ถ่าบ่มีความจริงใจต่อกัน ...กะบ่ มีประโยชน์อิหยังสิฮัก
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

สาวเมืองชล
    Guest
    ความจริงใจและความไว้ใจกันจะทำให้ความรักที่มีอยู่ยาวนานและยั่งยืน:g:g