หัวข้อ: การทำดนตรีพิณ

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

การทำดนตรีพิณ

ขอถามหน่อยครับ พวกพิณที่เราๆ ฟังกันอยู่เขาทำกันอย่างไร

เขาดีดพิณเปล่าๆ ไปก่อนแล้วค่อยมามิคดนตรีใส่
    หรือว่า ทำดนตรีก่อนแล้วค่อยมาดีดใส่ทีหลังครับ

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่
    ต้องทำดนตรีขึ้นมาก่อนครับถึงจะดีดพิณใส่ได้อย่างน้อยขอให้มีจังหวะกลอง เพื่อที่จะให้จังหวะไม่ผิดเพี๊ยน แล้วค่อยใส่ดนตรีอื่นตามหลัง เช่น เบส ออแกน อื่นๆ
    หรือ มีอีกวิธี โดยเล่นสดๆไปเลย ใช้นักดนตรีหลายๆคนเล่นพร้อมกันแล้วบันทึก แต่วิธีนี้จะต้องเซียนมากนะครับ คือจะต้องเล่นไม่พลาดเลยครับ.ถึงจะได้ผลงานออกมาดี....

ส่วนตัวผมแล้ว เวลาคิกที่อยากจะอัดเล่น ก็จะ สร้างจังหวะกลองอย่างเดียวก่อน แล้วเอามาเปิดและดีดพิณใส่ หลังจากได้ลายพิณแล้ว ก็มาทำกลอง คือมาลงท่อนโซโล่ เมื่อท่อนโซโล่เสร็จ ก็จะมาใส่ออร์แกนเบส และอื่นๆ........ครับ
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    กระทู้ได้สาระอิหลีครับ8)ผมก่าอยากรู้คือกันครับ ไผ่ฮู้บอกเเหน่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มือพิณพ่อลูกอ่อน
    ขอถามหน่อยครับ พวกพิณที่เราๆ ฟังกันอยู่เขาทำกันอย่างไร

เขาดีดพิณเปล่าๆ ไปก่อนแล้วค่อยมามิคดนตรีใส่
    หรือว่า ทำดนตรีก่อนแล้วค่อยมาดีดใส่ทีหลังครับ
    ผมเคยทำนะ ใช้คอมพิวเตอร์ทำอะครับ เขาเรียกว่า Making Track ทำซาวด์ดนตรีจังหวะกลองเบส มีหลายโปรแกรมครับที่ทำได้ แต่ผมเคยใช้ Nuendo + Plug-in ของ Hypersonic เข้าไปครับ ทำเสร็จแล้ว Export ออกมาเป็นซาวด์ดนตรีที่มีแต่กลองกับเบสก็ได้ หรือจะอัดเสียงพิณเข้าไปเลย ถ้าดีดเสียก็ลบ Track นั้นออก แล้วอัดใหม่ แต่ต้องรู้ ทฤษฏีโน้ตสากลพอสมควรนะครับ เพราะต้องใช้ทำจังหวะกลองแล้วก็เบสครับ

veerapong
    Guest

เรื่องโปรแกรมดนตรี

ขอสอบถามคุณDragunovครับ การลงโปรแกรมทำดนตรีต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมมีโนทบุ๊คกับPCควรใช้ตัวไหนครับในการลง ต้องให้ทางร้านลงให้หรือลงเองได้ครับ รบกวนตอบในกระทู้คนบ้าพิณ นะครับเพราะผมเข้าดูบ่อยหรือใครมีความรู้เรื่องนี้ผมขอคำแนะนำด้วยครับอยากรู้มากๆ ขอบพระคุณมากครับ

banhau
    Guest

เสียงอุทาน Re: เรื่องโปรแกรมดนตรี

Re: เรื่องโปรแกรมดนตรี กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ veerapong Re: เรื่องโปรแกรมดนตรี
    ขอสอบถามคุณDragunovครับ การลงโปรแกรมทำดนตรีต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมมีโนทบุ๊คกับPCควรใช้ตัวไหนครับในการลง ต้องให้ทางร้านลงให้หรือลงเองได้ครับ รบกวนตอบในกระทู้คนบ้าพิณ นะครับเพราะผมเข้าดูบ่อยหรือใครมีความรู้เรื่องนี้ผมขอคำแนะนำด้วยครับอยากรู้มากๆ ขอบพระคุณมากครับ
    Sound Card ต้องสูงๆหน่อยนะครับ ไม่งั้นมันจะเน่าครับ ที่แรกผมใช้ โปรแกรม Orion platinum 7.0 แต่ Sound Card 2.1Ch มันก็เลยเน่า ต้องเปลี่ยนไหม่ แต่ตอนนี้ Sound Card ผม 5.1 Ch รับสบายๆ อิอิRe: เรื่องโปรแกรมดนตรีRe: เรื่องโปรแกรมดนตรี