หัวข้อ: ใครเครียดจาการทำงานแวะมาอ่าน ตลกๆๆก่อนได้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ chatchavan005

ใครเครียดจาการทำงานแวะมาอ่าน ตลกๆๆก่อนได้ครับ

คำเตือน!ไห้แอบอ่านนะคับ เวลาขำเขาจะว่าเราบ้า(เพราะขำคนเดว)
    ::)จดหมายจากแม่

ถึง ลูกรัก

แม่จะเขียนจดหมายนี่ช้า ๆ นะ เพราะแม่รู้ว่าแกน่ะอ่านหนังสือไม่ค่อยเร็ว
    ตอนนี้พวกเราไม่ได้อยู่ที่บ้านเดิมแล้วนะ พ่อแกเขาอ่านหนังสือพิมพ์เจอ
    เค้าบอกว่าอุบัติเหตุส่วนใหญ่จะเกิดในบ้าน 45 เปอเซนต์
    (แม่ก็เขียนไม่ค่อยถูกนักนะ) ดังนั้นพวกเราจึงย้ายบ้าน รอบคอบดีไหมล่ะ
    แต่แม่ส่งที่อยู่ใหม่ให้แกไม่ได้หรอกนะ ไอ้คนเช่าคนก่อนมันเอาป้ายเลขที่บ้านไปด้วย
    สงสัยมันคงจะเอาไปติดบ้านหลังใหม่พวกมัน เออ...บ้านนี้มีเครื่องซักผ้าให้ด้วย
    แต่เครื่องแบบนี้มันเสียอยู่อย่างเดียว สงสัยถังมันรั่วน่ะลูก แม่ใส่น้ำทีไรก็ไม่เคยเต็มสักที
    แม่เลยหันมาใช้กะละมังเหมือนเดิม ที่นี่ฝนตกแค่อาทิตย์ละสองครั้งนะลูก สามวันครั้งกับสี่วันครั้ง อ้อ
    เสื้อแจ๊คเกตที่แกอยากให้แม่ส่งไปให้น่ะ กระดุมมันเป็นเหล็กนะลูก หนักมาก
    เวลาส่งไปก็จะเสียตังค์เยอะ ดีที่ป้าแกเค้าฉลาด เค้าก็เลาะกระดุมออกหมด

ถ้าแกอยากใส่ก็เย็บกระดุมเอาเองนะ แม่เอากระดุมใส่ถุงแนบมาพร้อมกับแจ๊คเก็ตแกแล้ว
    เออ...น้องสาวแกเพิ่งคลอดลูกนะเช้านี่ แม่ยังไม่รู้ว่าเป็นผู้ชายหรือผู้หญิง
    ดังนั้นแม่เลยบอกไม่ได้ว่าแกจะได้เป็นป้าหรือลุง ไม่รู้จะเขียนอะไรแล้ว
    แค่นี้นะ

รัก...จากแม่

ป.ล. เออ..แม่กะจะส่งเงินให้แกอยู่พอดี แต่แม่ดันปิดซองจดหมายแล้วน่ะสิ
    ลืม...

( เมื่อลูกได้รับจดหมายก้อตอบมาทันทีดังนี้ )

จดหมายตอบจากลูก

แม่คับ

ผมอ่านจดหมายแม่จบภายในเวลาที่แม่เขียนเลยคับ แม่กะเวลาเขียนได้เยี่ยมจริง
    ผมรู้สึกรักแม่อีกมากคับ เรื่องบ้านเลขที่ แม่ไม่ต้องห่วงนะคับ ผมคิดให้แม่ใหม่แล้ว เป็น 741
    นะคับ พอดีวันนั้นผมดูหนัง แล้วเห็นบ้านเลขที่พระเอก เป็น 741 อ่ะคับ
    พระเอกหล่อดี เผื่อใช้แล้ว ผมจะหล่อเหมือนพระเอกนะคับ
    จดหมายฉบับนี้ผมก้อเลยจ่าหน้าซองเป็น

741 เลยนะคับ หวังว่าแม่คงจะชอบ ถ้าน้องสาวคลอดลูกหญิง ก้อดีซินะคับ
    ผมจะได้เป็นป้านะ ผมไม่อยากเป็นลุงหรอกคับ
    เห็นไอ้พวกเพื่อนผมเป็นลุงกันหมดทุกคนเลย ผมไม่อยากเหมือนมันเลยคับ
    เนื่องจาก แม่ลืมส่งเงินมาให้ผม เพราะฉนั้นถือว่า แม่ติดผมโดยไม่รู้ตัว
    ไม่เป็นรัยคับ ครั้งหน้าแม่ส่งเป็น 2 เท่านะคับ ... ผมจะรอจดหมายจากแม่ด้วยใจจดจ่อคับ
    ปล. จะเป็นการดี หากแม่ส่งจดหมายโดยไม่ปิดซองคับ ป้องกันการลืมคับ

--------------------------------------------------------------------------------

นักเดินทาง 3 คน หลงป่าไปเจอเผ่ากินคน วันนั้นเป็นวันเกิดของหัวหน้าเผ่า ท่านหัวหน้าจึงคิดจะทำบุญ
    จึงสั่งว่า "วันนี้เป็นวันเกิดของข้า ข้าจะไว้ชีวิตเจ้า แต่พววกเจ้าต้องเข้าป่าไปเก็บผลไม้คนละ 10 ผล
    ต้องเป็นชนิดเดียวกันใน 10 ผลนั้น ไปได้" ทั้ง 3 คนรีบเข้าป่าไปทันที สักครู่ คนแรกก็กลับมาพร้อมกับ
    มะม่วง 10 ผล หัวหน้าเผ่าสั่งว่า "เจ้าจงนำผลไม้นั้นยัดไปในก้นของเจ้าทีละลูกให้ครบ โดยห้ามทำหน้าตา
    ใดๆทั้งสิ้น มิฉะนั้น จะถูกฆ่าทิ้ง" ว่าแล้ว ชายหนุ่มก็ทำตามทันที แต่พอถึงลูกที่ 2 ก็เผลอทำหน้าเหยเก
    ออกมา จึงถูกฆ่า ต่อมา ชายคนที่ 2 ก็กลับมาพร้อมเชอร์รี่ 10 ผล รายนี้ถูกสั่งให้ทำแบบเดียวกันก็รีบทำตามทันที
    แต่เมื่อถึงลูกที่ 9 ก็เผลอปล่อยก๊ากออกมา จึงถูกฆ่าเช่นกัน บนสวรรค์ ชายคนแรกถามอีกคนว่า
    "แกหัวเราะออกมาทำไมวะ ทั้งๆที่ยัดลูกที่ 9 แล้วเชียว" ชายคนที่ 2 ตอบว่า
    "ช่วยไม่ได้นี่หว่า ก็ตอนยัดลูกที่ 9 น่ะ ข้าเห็นพวกเราอีกคน อุ้มทุเรียนตั้ง 10 ลูกกลับมา !"
    --------------------------------------------------------------------------------

หลาน : ฮัลโหล...ยาย นี่หนูเองน๊ะค๊ะ
    ยาย : อ๋อ..หนูเองเหรอจ๊ะ
    หลาน : ตอนนี้หนูได้เป็น Freshy
    ยาย : อ้าว!! ไปเป็นกะหรี่ทำไมล่ะลูก
    หลาน : ไม่ใช่!!! หนูอยู่ปีหนึ่ง
    ยาย : ถูกเค้าจับขึงด้วยเหรอลูก
    หลาน : ยายคะ คือ...หนูเป็นรุ่นน้อง
    ยาย : ไปทำยังไงท้องละลูก
    หลาน : หนูเป็นน้องวิดคอม
    ยาย : อ๋อ โดนเค้ามอมเหรอลูก
    หลาน : เปล่า หนูเรียน มศว
    ยาย : ยังไม่มีพ่อด้วยเหรอลูก
    หลาน : ยายอ่ะฟังผิด
    ยาย : พ่อมันดัดจริตอีกเหรอลูก
    หลาน : ยายง่ะ ชอบพูดบ้าๆ
    ยาย : มันชอบเล่นท่าเหรอลูก
    หลาน : ทำไมยายไม่ตั้งใจฟัง
    ยาย : มันล่อซะพังเชียวเหรอลูก
    หลาน : หรือหนูพูดไม่ดัง
    ยาย : โห!! หนูติดสังฆัง แย่เลยลูก
    หลาน : โว้ย!! คุยกับยายแล้วเซ็ง
    ยาย : คงไม่ใช่มะเร็งมั้งลูก
    หลาน : ยายทำหนูอารมณ์เสีย
    ยาย : จะอมจะเลีย ปล่อยเค้าเถอะลูก
    หลาน : ทำไมยายไม่ฟังดีๆ
    ยาย : แค่สองที.. กระจอกลูก
    หลาน : ไม่เอาแล้ว หนูไปดีก่า
    ยาย : ตีลังกา ยายลองแล้วลูก
    หลาน : จึ๋ย..เอ่อ..ยายแปลกปายน้าค้า...
    ยาย : บนหลังคา..ก็น่าลองนะลูก
    หลาน : เน่!! ถ้ายายไม่หยุด หนูจะด่า
    ยาย : บนดาดฟ้า อันตรายนะลูก
    หลาน : โถ่โว้ย!!! อีxxx
    ยาย : บนฝ้าเพดาน ระวังตกนะลูก
    หลาน : อียายบ้ากาม
    ยาย : แค่สาม กำลังดีเลยลูก
    หลาน : โธ่!! อี5
    ยาย : โห...ยายยังไม่กล้าเลยลูก
    หลาน : เล็ดเช่!! อีตูกกะทะ
    ยาย : ไปล่อกับพระ บาปนะลูก
    หลาน : อี...อีสัด
    ยาย : อ้าว..มันก็ต้องอาบัตินะซิลูก
    หลาน : อียาย chip หาย
    ยาย : ไม่มีคำว่าสายหรอกลูก
    หลาน : เฮ้อ..พูดไปเปลืองลมเปล่า
    ยาย : เรือล่มปากอ่าว ปรึกษาหมอสิลูก
    หลาน : อีเฮี้ย !!!
    ยาย : เราก็เฮี้ยกันทั้งตระกูลแหละลูก
    หลาน : ??..!!.........

ครับ และนี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ผู้สูงอายุมักถูกทอดทิ้งให้อยู่อย่างเดียวดาย

คาถาบูชาเมีย
    รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย
    รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย
    รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร
    รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย
    รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย
    รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องเข็งแรง
    รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดคึกผิดสำแดง
    รักเมียอย่ารุนแรง ค่อย ๆ แซงอย่าขับไว
    รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
    รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย
    รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร
    ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย

คาถาบูชาผัว
    รักผัว ต้องให้ผัว หมดทั้งตัว หมดทั้งใจ
    รักผัว ต้องอ่อนไหว ผัวว่าไง ต้องว่าตาม
    รักผัว ต้องเคารพ ต้องประจบ ไม่ลามปาม
    รักผัว ต้องคล้อยตาม ไม่วู่วาม คอยเอาใจ
    รักผัว ต้องอดทน ผัวเป็นคน ไม่ยอมใคร
    รักผัว ต้องทำใจ ใช่ผัวใคร ก็ผัวเรา
    รักผัว ต้องหมั่นสวย เดี๋ยวจะซวย ผัวไม่เอา
    รักผัว ต้องคอยเฝ้า ถึงผัวเมา ก็ตามใจ
    รักผัว ต้องฝึกฝน ผัวเป็นคน ชอบของใหม่
    รักผัว ต้องเข้าใจ ผัวไปไหน อย่าห้ามปราม
    รักผัว ต้องแข็งแรง ต้องพลิกแพลง ให้วาบหวาม
    รักผัว ต้องทุกยาม ไม่ซักถาม ให้กวนใจ
    รักผัว ต้องกล้าเสีย ยกน้องเมีย ให้ผัวไป
    รักผัว ต้องสนใจ ผัวเป็นไง ต้องคอยดู
    รักผัว ต้องพูดง่าย ไม่โวยวาย ไม่ลบหลู่
    รักผัว ต้องเฝ้าดู หาอีหนู มาเอาใจ
    รักผัว ต้องเชื่อฟัง ผัวเสียงดัง ต้องทนไหว
    รักผัว ต้องรู้ใจ ผัวอยากได้ ต้องหามา
    รักผัว ต้องใจเย็น ผัวเป็นเช่น เทวดา
    รักผัว ต้องบูชา ผัวมีค่ากว่าสิ่งใด
    รักผัว ต้องรักเดียว อย่าไปเที่ยว รักผัวใคร
    รักผัว ต้องแน่ใจ ผัวของใคร ก็ของมัน
    รักผัว ต้องแน่วแน่ ต้องรักแท้ ผัวของฉัน
    รักผัว ต้องยึดมั่น ทุกข้อนั้น สำคัญเอย......

คนใจเย็น...คนที่กลั้นผายลมจนถึงจุดระเบิด
    คนไม่จริงใจ...คนที่ผายลมแล้วหันไปจ้องหน้าเด็กคนข้าง ๆ
    คนงก...คนที่ชอบยืนดมกลิ่นผายลมของตัวเอง
    คนขี้โอ่...คนที่ผายลมเสียงดังสนั่นแล้วยืนหัวเราะชอบใจ
    คนโชคร้าย...คนที่พยายามผายลมขณะเอามือตบโต๊ะไปด้วย แต่พลาดจังหวะ
    นักวิทยาศาสตร์...คนที่สามารถวิเคราะห์ได้หลังจากสูดกลิ่นผายลมเข้าไปว่า
    อาหารก่อนหน้านั้นประกอบด้วยคาร์โบไฮเดรต โปรตีน ไขมัน อย่างละกี่เปอร์เซ็นต์
    ซาดิสต์...คนที่ผายลมในผ้าห่มแล้วกดหัวคู่นอนให้เข้าไปดม
    คนเจ้าเล่ห์...คนที่ผายลมพร้อมกับไอกระแอมเบาๆ
    คนสุภาพ...คนที่กล่าวขอโทษก่อนและหลังการผายลมแม้จะอยู่เพียงคนเดียว
    ผู้ดี...คนที่กลั้นผายลมไว้หลายชั่วโมงจนท้องอืด เพื่อเก็บไว้กลับไปผายลมที่บ้าน
    คนมั่นคง...คนที่ผายลมเป็นจังหวะสม่ำเสมอ ต่อเนื่อง และยาวนาน
    คนอำมหิต...คนที่ผายลมไร้เสียง แต่กลิ่นเหม็นร้ายกาจ
    คนดีแต่พูด...คนที่ผายลมดังปัง แต่ไร้กลิ่น
    คนหลายใจ...คนที่ผายลม ปัสสาวะ และอุจจาระในเวลาเดียวกัน
    แพทย์...คนที่ล้างมือก่อยผายลม
    คนใจบุญ...คนที่ยืนผายลมเหนือลม ให้ทุกคนรับอานิสงค์โดยทั่วกัน

มีโรงเรียนในชนบทแห่งหนึ่ง
    วันนี้ห้อง ป.3 ทั้งชั้นมีนักเรียน 30 คน มาสายทั้ง 30 คน
    คุณครูสาวประจำชั้นก็เลยถามเหตุที่มาสายทีละคน
    คนแรก ตอบว่าบ้านผมไกล ต้องขี่ควายมาครับ
    แต่เมื่อวานควายไม่สะบาย
    วันนี้ผมขี่มันมา มันเลยมาตายกลางทางครับ
    ผมจึงต้องเดินมาเลยมาสายครับ
    ปรากฎว่านักเรียนอีกยี่สิบกว่าคนตอบเหมือนคนแรกกันหมดเลย
    เหลือแต่ คนสุดท้ายกำลังจะให้คำตอบ
    ครูสาวประจำชั้นก็เลยพูดขึ้นมาว่า คงไม่ต้องตอบแล้วล่ะ ครูรู้แล้วว่าเธอจะต้องตอบเหมือนกัน
    เด็กคนสุดท้ายพูดขึ้นว่า
    "ป่าวนะครับ ควายผมไม่ตายหรอก แต่ที่ผมมาสายเพราะต้องขี่ควาย
    หลบซ้ายทีขวาที เพราะศพควายตั้ง 29 ตัวมันขวางทางครับ"

หลังจากที่คุณพ่อทราบว่า
    "ป๋อง" ลูกชายวัยรุ่นชอบแอบเปิดอินเทอร์เน็ต
    เข้าไปดูเว็บไซต์โป๊ๆ เป็นประจำ คุณพ่อจึงตั้ง password ไว้
    เพื่อป้องกันมิให้ลูกชายตัวดีแอบมาเปิดใช้เครื่องคอมพิวเตอร์อีกต่อไป
    เรื่องอะไรจะยอมจนมุมง่ายๆ "ป๋อง" จึงได้ว่าจ้างน้องเก๋ น้องสาววัย ๘ ขวบ
    ของตนด้วยขนมถุงใหญ่ให้แอบไปชะโงกดูคุณพ่อตอนเปิดเครื่อง
    คอมพิวเตอร์ว่าคุณพ่อพิมพ์ password ตัวอะไรลงไปบ้าง
    น้องเก๋ยินดีรับงานด้วยความเต็มใจ วันหนึ่งขณะที่คุณพ่อกำลังจะเปิด
    เครื่องคอมพิวเตอร์ น้องเก๋ก็แกล้งทำเป็นมานั่งข้างๆ คุณพ่อ ในขณะเดียว
    กันก็แอบชำเลืองดูคุณพ่อพิมพ์ password ไปด้วย
    ทันทีที่รู้รหัสลับ น้องเก๋ก็รีบวิ่งแจ้นออกมาหา "ป๋อง"
    พี่ชายที่ยืนรอด้วยใจ ระทึกอยู่นอกบ้าน
    ป๋อง : รู้หรือยังๆ
    เก๋ : รู้แล้ว ! คุณพ่อพิมพ์สี่ตัวจำได้แม่นเลย
    ป๋อง : มีตัวอะไรบ้าง บอกมาเร็ว!
    เก๋ : เอาขนมมาก่อนสิ
    ป๋องจึงยื่นขนมถุงใหญ่ให้น้องสาว น้องเก๋รีบคว้าถุงขนมทันที
    พร้อมกระซิบข้างหูบอกพี่ชายว่า
    เก๋ : จดไว้นะ คุณพ่อพิมพ์ว่า..... "ดอกจัน ดอกจัน ดอกจัน แล้วก็.. ดอกจัน "
    ป๋อง : !!!??!!

มีชาย 3 คน ชายสามคนนี้ตายพร้อมกัน ดวงวิญญาณจึงถูกส่งไปที่สวรรค์ แต่ทว่าเทพสูงสุดของสวรรค์นั้นได้บอกกับชายสามคนว่าสวรรค์นั้นเหลือที่ว่างอีกเพียงที่เดียวเท่านั้น เพราะฉะนั้นจึงตัดสินกันว่า ใครที่ตายอนาถที่สุดจะได้ขึ้นสวรรค์

ชายคนที่ 1 : ตอนนั้นผมจับได้ว่าเมียมีชู้ ผมจึงรีบกลับบ้านด้วยโทสะที่เต็มเปี่ยม บ้านของผมเป็นคอนโด ผมอยู่ชั้นที่ 25 พอผมไปถึงผมก็ไม่เห็นใครนอกจากเมียผม ผมรีบไปที่ระเบียง ก็เห็นชายคนหนึ่งเกาะระเบียงอยู่ชั้นบน ผมคิดว่าชายคนนี้แหละเป็นชู้เพราะเขากำลังจะปีนหนี ผมจึงผลักเขาตกลงไป แต่ชายคนที่ถูกผลักยังไม่ตาย เพราะเขาร่วงลงไปบนพุ่มไม้ ผมจึงยกตู้เย็นในห้องผมโยนซ้ำลงไป แต่ด้วยความที่ตู้เย็นหนักไปหน่อย ผมจึงร่วงตามตู้เย็นไปด้วย

ชายคนที่ 2 : บ้านของผมอยู่ที่คอนโดชั้นที่ 26 ผมออกกำลังกายอยู่ที่หน้าระเบียง แต่เกิดพลัดตกลงไป ผมตกใจมากแต่โชคดีที่ผมจับระเบียงไว้ทัน แต่มีไอ้บ้าที่ไหนไม่รู้ ผลักผมลงไปแล้วก็โยนตู้เย็นลงมาอีก

ชายคนที่ 3 : ผมเป็นชู้ของผู้หญิงคนหนึ่ง แต่แล้วสามีของผู้หญิงคนนั้นก็จับได้ ผมตกใจมากจึงไปซ่อนตัวในตู้เย็น

(...)

มีชายคนหนึ่งเขาไปอังกฤษแต่พูดได้ 3 คำคือ yes no ok พอขึ้นไปบนเครื่องบินแล้วเกิดปวดท้องจึงไปเข้าห้องน้ำแล้วมีโจรปล้นบนเครื่องทุกคนโดนยิงตายหมดตอนเครืองลงจอดเขาได้ออกจากห้องน้ำพอดี ตำรวจถามว่า

Q : เป็นโจรใช่ไหม
    A : Yes
    Q: มีข้อแก้ตัวไหม
    A : No
    Q : งั้นเชิญไปเข้าคุก
    A : OK

ผิดพลาดอะไรข่าน้อยขออภันนะที่นี้ด้วย(มือไหม่หัสโพส)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ย้ายหม่องให้เพิ่นแน่เด้อจ้า .. หม่องนี้เอาไว้หาตะแนวกิน
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เด็กน้อยย้ายแล่วมันคือบ่ไปน้อ...อิอิอิ ต้องไปแจ้งอ้ายบ่าวก่อนจ้า..

มีเรื่องขำขันม่วน ๆๆ ทั้งนั่นเลยจ้า...แต่เด็กน้อยมักเรื่องแรก เรื่องจดหมายของแม่และลูก รหัสพาสเวิร์ด วันเกิดของหัวหน้าเผ่า และ เรื่องสุดท้ายจ้า Yes OK No .... ::)::)::)::)::)