คราวนี้เราลองมา ทำวิธีงายๆ ดูนะครับ (วิธีนี้หลายๆ ท่านอาจใช้งายอยู)
สำหรับมือใหม่ละกันนะครับ

ขั้นแรกเราต้อง นำภาพเข้ามาในโปรแกรมก่อนครับ

ลูกเล่นง่ายๆ ได้ประโยชน์ - เบสิคสเตป - [พ่อบักเบนซ์]

จากนั้นก็ให้พิมพ์อักษรเข้าไปครับ จากรูปบ่าวพี พิมพ์ คำว่า "ลาบหมู" ครับเอาโตเป้งๆเลย 555+

ลูกเล่นง่ายๆ ได้ประโยชน์ - เบสิคสเตป - [พ่อบักเบนซ์]

จากนั้น เลือกที่ leyer ตัวอักษร ครับ แล้วลากให้มาอยุ่ใต้เลเยอร์รูปของเรา
แล้ว กดที่คีบอร์ดครับ กดปุ่ม Alt ค้างไว้ แล้วให้กด ตรงเส้นคั่นระหว่าง เลเยอร์รูปกับเลเยอร์ตัวอักษรครับ (สังเกตขณะที่กด Alt ค้างหว้าแล้วนำเมาส์ ไปวางไว้ตรงเส้นคั่นระหว่าง 2 layer จะปรากฏเป็นรูปตระกร้า แสดงว่าถูกต้องครับ) จากกั้น กด คลิกที่เส้นคั่น 1 ครั้งครับ layer บนจะมี ลักษรเป็นลูกษรอยู่ด้านหน้าเลเยอร์ แล้วรูปจะหายไป เหลือแต่พื้นที่ของตัวอักษร ดูรูปเอาเลยครับ งง เหมือนกัน อธิบายบ่ถูก 55+

เท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ เรียบๆ ง่ายๆ ไม่มีไรยาก แต่เราลองเอาไปประยุกต์ใช้งานดูครับ

อันนี้บ่าวพี ลองเล่นๆครับ คิดไอเดียไม่ออกอีกแล้วครับ
ยังไงก็เอาไปเล่นดูนะครับ ....

โอกาสหน้าจะมาไหม่นะครับ