บุคคลที่ฉันบูชาคือแม่...มือของแม่ดำอยู่เสมอ แม่จะออกไปทำไร่
มือถือจอบ หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน ตั้งแต่เช้าจนถึงเย็น ไม่ว่าฝนจะตกแดดจะออก
แม่ก็ยังคงทำงานอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย
เพราะเหตุนี้ มือของแม่จึงดำอยู่เสมอและหยาบกร้าน แต่ผมรักมือของแม่มากที่สุด
เพราะมือของแม่อบอุ่นและไม่เคยแพ้ให้กับใคร ไม่ว่าจะขมขื่นยากลำบากเพียงใด
แต่เมื่อมีมือแม่มาโอบอุ้มเอาไว้ ผมรู้สึกปลอดภัยราวกับเด็กทารก
ผมนอนหลับได้อย่างเป็นสุข พร้อมกับฝันว่าได้ได้กลับบ้านแห่งหัวใจ

มือของแม่สว่างสดใสยิ่งกว่าเพชรล้ำค่าใดๆในโลกนี้
สำหรับผมแล้วแม่คือบุคคลสำคัญที่ผมต้องบูชาและเทิดทูลที่สุดในโลก

บุคคลที่ฉันบูชา.....คือแม่บุคคลที่ฉันบูชา.....คือแม่บุคคลที่ฉันบูชา.....คือแม่