เริ่มเลยนะครับ เย็นมากแล้วต้องรีบกลับบ้าน อิอิ

นำรูปเข้ามาในโปรแกรมก่อนเลย จานั้นทำการ Copy layer โดยคลิกขวาที่เลเยอร์รูป จากนั้นเลือกที่ Duplicate layer ดังรูปจ้า

[ ps ] - ทำรูปเหมือนกับใน สตูดิโอ - [ พ่อบักเบนซ์ ]

บาดนี้เลือกที่เลเยอร์บนเด้อจ้า
แล้วทำการ เบลอภาพ โดยเลือกที่เมนู Filter>blur>Gaussian Blur ดังรูปจ้า

[ ps ] - ทำรูปเหมือนกับใน สตูดิโอ - [ พ่อบักเบนซ์ ]

กำหนดค่าการเบลอที่ 2.0 น่าจะกำลังพอดีครับ แล้วก็โอเคโลดครับ

จากนั้นเลือกที่เลเยอร์บน อีกเช่นเดิมครับ ไปทางเลเยอร์ดอกบาดนิ เลือกเอฟเฟกต์ ของเลเยอร์เป็น Overlay เป็นอันเรียบร้อยครับ แค่นี้เราก็จะได้รูปที่เป็นเหมือนกับถ่ายในสตูแล้วจ้า ถ้าแสงมันจ้าเกินไปปรับที่ เปอร์เซนต์หรือ Opacity ของภาพเอาเด้อจ้า ดังรูปจ้า

มาดูข้อเปรียบเทียบเด้อจ้า ว่าสิคือบ่
ทรงคืออยู่ แต่กะบ่คือปานได๋ทำฟ่าวๆ จ้า เจอกันใหม่จ้า ...

------พ่อบักเบนซ์------------