หัวข้อ: วิธีเสียบปลั๊ก Notebook‏ ที่ถูกต้อง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik

เรื่องฮิตน่าอ่าน วิธีเสียบปลั๊ก Notebook‏ ที่ถูกต้อง

วิธีเสียบปลั๊ก Notebook‏ ที่ถูกต้อง
    ปัญหาที่เจอเมื่อทำแบบนี้กับโน้ตบุ๊กแทบทุกรุ่นที่ผ่านมา ก็คือมันมีไฟแลปออกมาจากตัวปลั๊ก เหมือนเกิดการสปาร์คขึ้น เสียบกี่ครั้งก็เกิดอาการแบบนี้ จนพาลคิดไปว่าพวกอะแดปเตอร์โน้ตบุ๊กมันไม่ค่อยดีมั้ง เราก็หาวิธีแก้ไขบ้าง

เพื่อนหลายคนใช้วิธีเด็ดกว่านี้ค่ะ คือซื้อปลั๊กที่มีสวิทซ์เปิดปิดมาเลย วิธีการที่เขาทำก็คือ เสียบปลั๊กทุกๆ อย่างให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเปิดสวิทซ์ที่ปลั๊ก เอ้ออ.. ไอเดียดีเนาะว่ามั้ย แต่จนแล้วจนรอด เราก็เอ๊ะใจขึ้นมา เลยเปิดคู่มือโน้ตบุ๊กที่เพิ่งได้มาใหม่ดู นั่งอ่านสักพัก ก็ถึง บ้างอ้อ จนได้ว่า สิ่งที่เราทำมานั้น ไม่ถูกต้องเลยค่ะ

มิน่า เสียบยี่ห้อไหน ก็ไฟแลบตะแลบแป๊บหมด.. พาลเอาใจหายว่าไฟจะช็อตได้

ต่อไปนี้ตั้งใจอ่านให้ดีดีนะค่ะ ในคู่มือเขาบอกไว้ชัดเจนเลยค่ะว่า วิธีการเสียบปลั๊กอะแดปเตอร์ของโน้ตบุ๊ก ที่ถูกต้องก็คือ ให้เราเสียบปลั๊กเข้ากับเต้ารับที่บ้านหรือที่ทำงานก่อนค่ะ จากนั้นค่อยเอาปลายอีกด้านที่เหลือมาเสียบเข้ากับโน้ตบุ๊ก อันนี้คือวิธีที่ถูกต้อง
    เลยลองดูซะเลยค่ะ ปรากฏว่าอาการไฟแลบหรืออาการสปาร์คนั้นไม่มีเกิดขึ้นเลย โอ้! นี่แหละหนาาา..นิสัยไม่ชอบอ่านคู่มือ เชื่อว่าหลายคนยังไม่ทราบค่ะ ใครที่ทราบแล้วก็ฝากบอกต่อเพื่อนๆ ด้วยนะจ้า จะได้เสียบปลั๊กอะแดปเตอร์ได้ถูกต้องเสียที ใครใช้โน้ตบุ๊กอยู่ตอนนี้จะลองทำดูก็ได้นะค่ะวิธีเสียบปลั๊ก Notebook‏ ที่ถูกต้องวิธีเสียบปลั๊ก Notebook‏ ที่ถูกต้อง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    อืมมม แสดงว่าผุข้าเสียบถืกวิธียุ เสียบจนชินแล้วเนาะสิบ่ถืกจั่งได๋::)
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

chanontb
    Guest
    ขอบคุนมากๆนะค้าบบบบบบบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่
    เหอ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ::) บ่มีโน๊ตบุ๊คให้เสียบคือเพิ่น

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ขอบคุณเด้อครับกะโปโลฮิๆๆฮอดกระรู้คือกันแต่บ่อทันมีโน๊ทบุคดอกครับฮิๆๆ

หนุมาน
    Guest
    จับปลั๊กแน่นๆ นำบ่ อิอิอิอิอิอิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    เป็นเรื่องเล็กๆที่เฮาบ่ฮู้มาก่อน ขอบคุณหลายๆเด้อค่ะ ส่วนมากกะสิเสียบโตเครื่องก่อนแล้วค่อยมาเสียบกับปลั๊กบ้าน อืม...เป็นความรู้ใหม่จริงๆ8)8)

Tags for this Thread