ฮวงจุ้ย เป็นศาตร์แขนงหนึ่งที่มีผลต่อการดำเนินชีวิตของคนมาช้านาน ซึ่งเป็นหลักที่เป็นการสะสมประสบการณ์และความรู้มาเป็น 1000 ๆๆ ปี ซึ่งมีผลกระทบต่อการใช้ชีวิตของคนเรา ในแบบที่ รู้ตัว และไม่รู้ตัว ปัญหาชีวิตหลายๆอย่างในชีวิตท่าน ทั้งที่แก้ ได้ และ แก้ไม่ได้ ท่านอาจจะลืมเรื่องของฮวงจุ้ย ของที่อยู่อาศัยและ ที่ ทำมาหา กินไปบ้าง หรือเปล่า ครับ บางคนขยัน มากแต่ไม่รวย บางคน ทำมาหากินอะไรก็ดีไปหมด ในขณะที่เราทำบ้าง อาจจะมีความรู้มากกว่าด้วยซ้ำแต่ก็ล้มเหลว คนในบ้านป่วยไข้ รักษาไม่ หาย หรือ หาย แล้วกลับมาเป็นอีก และอีกมากมายปัญหา เรื่องความรัก ลูก ญาติ เงินทอง อาชีพการงาน โชคลาภ ล้วนเกี่ยวข้อง กับหลัก ฮวงจุ้ยทั้งนั้นเลย เรื่องที่ไม่น่าเป็นเรื่อง มันก็เป็นเรื่อง ปัญหามีมาเรื่อยๆๆๆ สิ่งเหล่านี้เราต้องหันมามองหลักฮวงจุ้ยบ้างนะครับ
วันนี้ผมจะแนะนำให้ท่านกลับไปดูที่อยู่อาศัยของตัวเองเบื้องต้นนะครับว่า ถูกหลักฮวงจุ้ย มากน้อยขนาดไหน
1. ให้ท่านยืนหันหน้าเข้าหาบ้านนะครับ ด้านซ้ายมือ จะเรียกว่า ฝั่ง หยิ๋น นะครับ
ด้านขวามือ จะเรียกว่า ฝั่ง หยาง นะครับ
2. ความหมายของคำว่า หยิ๋น หมายถึงความสงบหนิ่ง ไม่คลื่นไหว ฉะนั้นหน้าบ้านฝั่งนี้ไม่ ควรมี บ่อปลา น้ำตก น้ำผุด หรือสิ่งใดที่บ่งบอกถึงความเคลื่อนไหวเด็ดขาดนะครับ และประตูรั้วเข้าบ้านไม่ควรอยู่ฝั่งนี้นะครับ และข้างนอกรั้วบ้านข้างกำแพง ไม่ควรเป็นถนน หรือ สระ บอ่น้ำที่เคลื่อนไหวนะครับถือว่าผิดหลัก หยิ๋น-หยาง
3. ทางด้านขวามือ คือ หยาง หมายถึงความสว่าง ความเคลื่อนไหว ประตูรั้วเข้าบ้านควรอยู่ฝั่งนี้ บ่อเลี้ยงปลา น้ำผุ หรือน้ำตก ต้องอยู่ฝั่งนี้นะครับ และนอกรั้วเเป็น ถนน หรือ บ่อน้ำ สระน้ำ ยิ่งดีครับ
ในโลกนี้ จะมีสองด้านเสมอ นะครับ มีสงบ-เคลื่อนไหว ดี-ชั่ว ขาว-ดำ
แต่หลักฮวงจุ้ย จะเป็นหยิ๋น-หยาง จำไว้นะครับ
หยิ๋น สงบ
หยาง เคลื่อนไหว

กลับไปสำรวจ หน้าบ้านเบื้องต้นก่อนว่าถูก หลัก หยิ๋น-หยาง ตามที่ผมบอกหรือเปล่า
ถ้าสลับกันเมื่อไหร่ มีผล ต่อ ชีวิต ท่าน และครอบครัว แน่นอน ไม่มากก็น้อย ลอง คิด ดู เท่าที่ผ่านมา ปัญหาต่างๆๆที่เกิดขึ้นนะครับ ถ้าสำรวจแล้วเป็นประการไดเขียนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
ตอนหน้าผมจะมาบอกวิธีแก้ไขในกรณที่หน้าบ้านใคร ผิดหลัก หยิ๋น-หยางนะครับ หรือ ใคร มีปัญหา ก็ ถามมาได้ ก็จะ ตอบเท่าที่ผมรู้นะครับ ขอบคุณครับบบ>:d