หัวข้อ: เจ้านาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

เจ้านาย

"เจอเจ้านายไม่ดี ถือว่าเรามีโอกาสให้แสวงหา ให้เรียนรู้ ดูเป็นตัวอย่าง แต่ถ้าเจอเจ้านายเข้าท่า ให้ถือว่ามีครูดี"
    ทุกคนต้องเป็นทั้งเจ้านายคนอื่นและเป็นเจ้านายตัวเองทั้งสิ้น
    ท่านพุทธทาสสอนไว้ ไม่ให้ยึดติดกับสิ่งที่เป็น แต่เมื่อถึงคราวต้องเป็นอะไรก็แล้วแต่ "ต้องเป็นให้เป็น"
    เมื่อศรัทธาเจ้านายไม่ได้ ก็อย่าปล่อยให้ชีวิตผ่านไปอย่างไร้ความหมาย คนอื่นจะเป็นอย่างไรเรื่องของเขา หันมาทำตัวเองให้น่าศรัทธาก็พอ
    เวลาของเรามีน้อย อย่าต่อสู้และต่อต้านในสิ่งที่เสียเวลา ตัวอย่างมีให้เห็น เลือกเป็นในแบบที่เราศรัทธา...

ที่มา : Fw เมล์จากเพื่อนจ้า
    [/b][/b]

บางครั้งเฮาบ่อยากเป็น แต่เมื่อถึงคราวที่ต้องเป็นกะต้องเป็น และเฮ็ดหน้าที่นั่นให้ดีที่สุดเน๊าะจ้า...สู้ สู้

Tags for this Thread