หัวข้อ: เกร็ดความรู้ ภาษาส่วย

คุณชายจุก
    Guest

ความเยือกเย็น เกร็ดความรู้ ภาษาส่วย

ภาษา ส่วย หรือ กูย หรือ กวย เนื่องจากมีการอาศัยอยู่กระจัดกระจายไปทั่วภาคอิสาน ดังนั้นบางคำจึงออกเสียงหรือเขียนเป็นภาษาไทยให้ตรงกันจริงๆ ยากมากครับ
    ดังนั้นท่านที่ให้ความรู้เรื่องภาษาส่วยรบกวนคอมเมนท์หลังประโยคด้วยก็ดีครับ เพราะว่าบางทีเผื่อว่าใครที่อยากเรียนรู้จะได้ทราบว่าเป็นของพื้นที่ส่วนไหน
    ยกตัวอย่างเช่นส่วยแถบบ้านผมเอาแค่ 3 หมู่บ้านที่ติดๆ กันสำเนียงที่พูดกับศัพท์บางคำต่างกันเลยครับ ผมอยู่ บ้านกะดึ อ.ปรางค์กู่ จ.ศรีสะเกษ
    เช่น
    หมวง เจา รู เหนีย แปลว่า คุณมาจากไหน แต่บ้านผมพูดว่า มอง โจ ลู นา
    หมวง เจา นะ กา ดาย แปลว่า คุณมากับใคร แต่บ้านผมพูดว่า มอง โจ นะ เดย
    หมวง กู เซาะ เหนีย แปลว่า คุณอยู่บ้านไหน แต่บ้านผมพูดว่า มอง กัว โคระ นา
    อาหนู๊ อาเม๊ (จะลากเสียงยาวๆ ) แปละว่า พ่อ แม่ แต่บ้านผมพูดว่า โน๊ะ แม๊ะ
    อาหวั๊วะ แปลว่า ลิง แต่บ้านผมพูดว่า กลง เป็นต้นครับ (มีอีกเยอะเลยเอาไว้มาต่อทีหลังกัน)

แต่จะมีพูดเหมือนกันอยู่เหมือนกันเช่น
    โข แปลว่า วัว
    อาจอ แปลว่า สุนัข
    แมว แปลว่า แมว อันที่ทับศัพท์ภาษาไทยเลย บรรพบุรุษอาจจะเอามาจากเสียงร้องของมัน
    จ๊กจ๊ก แปลว่า จิ้งจก
    อายีล แปลว่า ค้างคาว
    กาซัน แปลว่า งู
    กาซันไผล แปลว่า งูสิงห์ เป็นต้นครับ

มีจุดสังเกตุอยู่นิดหนึ่งครับ หากถิ่นใหนที่ใช้เรียกตัวเองว่ากูย ภาษาพูดจะยาวๆ ยืดๆ ครับ เช่น อาหนู๊ อาเม๊
    หากถิ่นใหนที่ใช้เรียกตัวเองว่ากวย ภาษาพูดจะสั้นๆ หรือสั้นลงมาหน่อยจากชาวกูย ครับ เช่น โน๊ะ แม๊ะ เป็นต้นครับ
    แต่ยังมีส่วยอีกหลายสปิชชี่ครับ ซึ่งสำเนียงอาจจะต่างกันจะขึ้นอยู่กันสภาพแวดล้อมของภาษาที่อยู่ไกล้เคียงกันเช่น อยู่ใกล้ถิ่นฐานที่ใช้ภาษาเขมร สำเนียงกับศัพท์บางคำก็จะไปคล้ายๆ ภาษาเขมร
    แต่หากอยู่ไกล้ๆ กับถิ่นฐานที่ใช้ภาษาลาว สำเนียงภาษาและศัพท์บางคมก็จะอาจจะไปคล้ายๆ ภาษาลาวได้ครับ
    วันนี้พอแค่นีก่้อนครับ วันหลังจะเอาประวัติของชนชาวส่วยที่ผมพอจะค้นคว้าได้มาให้อ่านกันครับ
    เอวัง....:)

สาวหนองคาย
    Guest
    จาโดย แปลว่า กิน ข้าวแม่นบ่อ้าย
    จาดะ แปลว่า กินน้ำแม่นบ่อ้าย อยู่กะเผ่นมาสองปีได้แค่นี้หละ ส่วยศรีษเกต

Tags for this Thread