หัวข้อ: มาดูธุรกิจ sme กันดีกว่า

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หมูดอย

มาดูธุรกิจ sme กันดีกว่า

พอดีเดือนนี้มีโอกาสใด้กลับบ้านที่สุราษฎร์ธานีเลยเก็บเอาวิธีทำยางแผ่นรมควันมาให้
    ใด้ดูกันสำหรับคนที่สงสัยว่าเขาทำกันอย่างไรมาชมกันเลยครับ

เรื่มตั้งแต่การรับซื้อน้ำยางสดแล้วเอามากรองเศษขยะออกเพื่อที่จะทำไห้ยางแผ่นสะอาด
    เพื่มมูลค่าของสินค้า

เสร็จแล้วเมื่อใด้น้ำยางในปริมาณที่มากพอสำหรับปล่อยลงตะกงเราก้อเปิดวาล์วปล่อย
    น้ำยางสดลงตะกงผสมกับน้ำกรดเพื่อให้ยางจับตัวกันขึ้นรูปเป็นแผ่น

พอยางจับตัวเป็นแผ่นก้อเอาที่คั่นยางออกจากตะกงแล้วดึงเอายางแผ่นในตะกงออกมาแช่น้ำเพื่อ
    ไม่ให้ยางแข็งตัวจนเกินไป เตรียมนำยางเข้าเครื่องรีดแผ่นยาง

รีดเสร็จก้อนำยางแผ่นดิบขึ้นราวเตรียมเข้าห้องอบรมควัน
    นำเข้าไปอบประมาณ 8 ชั่วโมงจะใด้ผลที่ออกมาอย่างนี้ครับ

ด้านหลังห้องอบต้องไส่เชื้อเพลิงตลอดอย่าไห้ไฟดับนะครับ

ป.ล ราคาเครื่องรีดยางแผ่นตัวละประมาณ 130000 บาท
    ราคาตะกงตัวละประมาณ 14000 บาท
    และยังมีค่าเครื่องชั่ง ค่าตู้อบ สรุปแล้วใช้เงินดำเนินการปรมาณ 2000000 ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    ลงทุนหลายปานนั่นยอิหลีบ่อคับ

ว่าสิไถยูคาทิ้งมาปลูกยางยุได้เห็นราคาลงทุนแล้วมาเป็นตาถอดใจแท้

หือสิรอตัดยูคารอบสองก่อนค่อยสิตัดสินใจใหม่

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    เราขายน้ำยางดิบเลยบ่ได้ติครับ
    ถ้าเราบ่มีทุนซื้อเครื่องมือเหล่านี้ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    :g :g ขอบคุณอ้ายหนุ่มจอบหลอยเด้อครับที่เอาความรู้มาเผยแพร่ให้พี่น้องได้มีความรู้กัน ผมคนหนึ่งครับที่ตอนนี้กำลังทำสวนยางเหมือนกันแต่ยังไม่ได้กรีด รออีกซัก2-3ปีก็จะได้กรีดแล้ว ครับที่อ้ายเต็มถามว่าขายม้ำยางได้ไหมนั้น..ขายได้ครับ..หรือจะทำเป็นขี้ยางก็ได้ครับ ขายได้ราคาดีเหมือนกัน:g :g :g
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ขุนสุราพ่าย

พบปะพูดคุย แหล่มเลย....55+

ขอบคุณอ้าย จอบหลอยเด้อ ที่เอาโตอย่างความรู้มาให้พี่น้องเบิ่ง

สิบอกว่าเป็นธุรกิจขนาดย่อมนิ เบิ่งไปแล้วลงทุนกะบ่ย่อมเด๊เนาะ ::)

อยากมีธุรกิจเป็นของเจ้าของคือกันจ้า แต่ว่าถ่าเรียนจบ มีประสบการณ์จั๊กหน่อยก่อน

เฮ้ดยามนี้บ่มีเวลาดูแลใส่ใจหลายกะย้านไปบ่รอด แนวสิให้ผุอื่นดูแล บ่ได๋เฮ็ดเอง กะบ่คักใจ ::)

ปล.จั่งได๋ น้องขุนฯ กะขอให้ชาวสวน ชาวเกษตกร ได้ราคายาง ราคาพืชผลดีขึ้นเรื่อยๆ โดยตรง อย่าไปอยุ่นำพ่อค้าคนกลางหลาย ชาวไร่ชาวสวนอย่างเราๆ จะได้อยุ่ดีกินดีบ้างเนาะ เมื่อยมาเบิ่ดปีแล้วกะดาย :g

Membership renewed สัญลักษณ์ของ ไม่สวยแต่เร้าใจ
    ถ้ากู้ ธกส. ได้ก่อน สิเฮ็ด อิ อิ อิ

Tags for this Thread