หัวข้อ: เหตุผลของคนใจดำ

คนเมืองแป๊ะ
    Guest

เหตุผลของคนใจดำ

[radio]http://www.hotlinkfiles.com/files/1867438_mywax/04________________________.wma]04________________________.wma[/radio]

วันนี้ ผมขับรถลงจากทางด่วนลงด่านท่าเรือ ลงไปก็ติดไฟแดง รถผมอยูเลนซ้าย อยู่คันที่3 ส่วนเลนขวา คัน แรกเป็นรถ วอลโว่ คันที่ 2 เป็น camry คันที่ 3 เป็นเบนซ์ ผมมองไปข้างทาง ซักพัก มี หญิง แก่คนหนึ่งผมหงอกเต็มหัว แต่งตัวธรรมดา เสื้อผ้า มอซอ มองไปที่ตา จะเจอแววตาที่ไม่มีชีวิตชีวา หมดหวัง เหมือนคนหมดอาลัยตายอยาก แก่เดินลงมาที่ถนน เดินไปหยุดที่ หน้าคนขับ รถ วอลโว่คันแรก แล้วยกมือไหว้ คนในรถที่น่าจะเป็นรุ่นลูกแก่ด้วยซ้ำไป คนในรถหันหน้ามามองนิดหนึ่งแล้ว ขยับรถไปข้างหน้า นิดหนึ่ง เพื่อให้พ้นจากจุดที่แก่ยืนอยู่ แก่ก็เดินมาหาคันที่2 และทำเหมือนเดิมคือยกมือไหว้ คนขับรถก็ขับรถเดินหน้านิดหนึ่ง เหมือนคันแรกเลย (น่าจะเป็นการเลียนแบบพฤติกรรม) คันที่ 3 รถเบนซ์กำลังวิ่งตามมาจะถึงจุดที่ ยายยืนอยู่ คนขับรถก็หยุดรถก่อนถึง จุดที่ยายอยู่เหมือนกลัวอะไรบางอย่าง

ผมมองไปที่หน้ายายคนนั้น มันเป็นอารมณ์ที่ทำให้ผมถึงกับน้ำตาซึม มันเป็นแววตาที่บ่งบอกถึงความสิ้นหวัง หมดอาลัยตายอยาก และไม่มีหวังในชีวิต ทำให้ผมนึกขึ้นว่าถ้า เป็นแม่เราละ ถ้าเป็นญาติเราละ จะเป็นอย่างไร ผมนั่งน้ำตาซึมพร้อมกับความสงสารที่มี และคิดว่าทำไมคนเรา จึงไร้น้ำใจเช่นนี้ สังคมเราทำไมไม่เกื้อกูลกัน ผมได้แต่นั่งลุ้นและภาวนาว่าให้มีซักคนที่ช่วยเหลือแก่ไม่มากก็น้อย ขอให้ช่วยเท่านั้นเอง แต่ก็ไม่มีปาฏิหารย์ในชีวิตจริงครับบบบ

ด้วย ปัญญาอันน้อยนิด ของผม และจากที่เคยได้ยินมา และตัวเราเองเคยคิดอย่างนั้น เหตุผลที่เราไม่ช่วยคนขอลักษณะนี้มีไม่มากครับลองมาวิเคราะห์กันดู

1. ช่วยทำไม ไม่รู้จักทำมาหากิน
    2. ช่วยแล้วเป็นการสนับสนุนให้คนขี้เกียจ
    3. บางคนก็บอกว่า อย่าให้ ให้แล้วเป็นการสนับสนุนที่ไม่ดี
    4. บางคนบอกว่า มาขอทุกวัน เคยตัว
    5. มีบางคนมาขอเงินค่ารถ ขอเงินกินข้าว เราก็จะคิดว่า ไม่เดือดร้อนจริงโกหก
    6. บางคนบอกว่า ถ้าทุกคนให้ รวยกว่าเราอีก

มีอีกมากมายสาระพัดครับที่เป็นเหตุผลที่เราไม่ช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน
    แต่ก่อนผมก็คิดแบบนั้นครับ

วันหนึ่งผมพาแม่ไปตลาดนัดซื้อของเสร็จ ขณะเดินกลับมาที่รถ เห็นมีเด็กผู้หญิงคนหนึ่งกับเด็กผู้ชาย2คนยืนคุยกันอยู่ ผมก็เดินผ่านมาขึ้นรถปิดประตู มีเเสียงเคาะกระจกรถ ผมมองออกไป เห็นเป็นเด็กผูหญิงเมื่อกี้จึงหมุนกระจกลง แล้วถามว่า มีอะไร
    น้องผู้หญิง บอกว่า จะกลับบ้าน กับน้องชาย 2 คน แต่ เงินค่ารถไม่มี ขาด อยู่ 168 บาท จึงจะถึงบ้าน จึงขอให้ช่วยเหลือ และ ก็พูดอะไรอีกมากมาย ที่ผมจำไม่ได้ แต่จำได้ว่า ต้องการเงิน 168 บาท เป็นค่ารถกลับบ้าน และก็ ขอโทษที่รบกวนให้ลำบาก ผมคิดว่า
    ต้องมาหลอกเอาเงินแน่นอนเลย ยังไม่ได้พูดอะไรเลยครับแม่ก็ควักเงินให้น้องเาไป 200 บาท น้องเขาขอบคุณยกใหญ่เลย ผมมองดูแล้วรู้สึกเขาจะดีใจมาก

ผมก็บ่นให้แม่ว่าให้ทำไมและก็ยกเหตุผลข้างบนนั้นละครับมาบ่นให้แม่ว่าไม่สมควรให้

แม่บอกว่า...
    ตอนมึงควักเงินจ่าย ค่าเหล้า ค่า เที่ยว เลี้ยงเพื่อน ซื้อของฟุ่มเฟือย ที่ละเป็นร้อย เป็นพัน ไม่เห็น ต้องคิด มาก ไม่ตอ้งมานั่งหาเหตุผล ข้ออ้าง ว่า ทำไมต้อง กิน ทำไมต้องซื้อ ทำไมต้องเที่ยว ทำแล้วได้อะไร มีประโยชน์ไหม เห็นแต่จ่ายอย่างเดียว
    แต่...พอควักเงินทำบุญ ช่วยเหลือคนอื่น สิบ บาท ยี่สิบบาท บางคน ห้า บาทก็มี ทำไมต้องหาเหตุผล มากมายมาเป็นข้ออ้าง ขวางกั้นในการที่เราจะทำดีสักครั้ง

ผมก็บ่นว่าเสียดายเงินที่ให้ไป

แม่บอกว่า.....
    ให้เขา สิบบาท ยี่สิบ บาท มันต้องถึงกับทำให้เราจนใหม และถ้าไม่ให้
    เขา เงิน สิบ บาท ยี่สิบบาท จะทำให้เรารวยขึ้นซักเท่าไรกัน

ผมก็บ่นว่าเขาไม่ได้เดือดร้อนจริง

แม่บอกว่า....
    อย่าไปคิดว่าเขาไม่เดือดร้อนจริง ถ้าเขาเดือดร้อนจริงละ จะดีใหมถ้าเราเป็น
    หนึ่งในคนที่ช่วยเขา เพราะเงินจำนวนนี้จะมีค่ากับเขามาก มากกว่าอยู่กับ
    เรา เราไม่มีทางรู้ว่าเขาเดือดร้อนจริงหรือไม่จริงถ้าช่วยได้เราก็ควรช่วยจะดีกว่า

แม่บอกว่า.....
    ไม่มีใครหรอกที่อยากจะมาเดินขอเงินคนอืนแบบนี้ให้คนดูถูก ถ้ามีทาง
    เลือกที่ดีกว่านี้ ถ้าเขาไม่เดือดร้อนจริง และเขาจะเอาเงินไปทำอะไรนั่นเรา
    อย่าไปใส่ใจ เพราะเราให้เขาไปแล้วนำมาคิดให้ปวดหัวปล่าวๆๆ

ผมบ่นว่าถ้าขอแล้วทุกคนให้เขารวยกว่าเราอีก

แม่บอกว่า......
    ถ้าเงิน สิบบาท ของเรามันสามารถทำให้คนๆหนึ่งรำ่รวย ฐานะดีขึ้นมาได้
    ก็ยอมที่จะให้ และ เราสมควรให้ด้วยซ้ำไป และสมคารดีใจที่เราทำให้คน
    อื่นรวยได้ด้วยเงิน สิบบาท เพราะอยู่กับเราก็ไม่ได้ทำให้รวยขึ้นซักเท่าไร
    คนมันคิดมากไปเอง

นี่คือเหตผลบางส่วนที่ทำให้เรามีข้ออ้างในการที่จะทำดี หรือ ช่วยเหลือใครซักคน
    นึกดูนะครับ ใช่ตัวเราหรือปล่าวที่จะทำดีซักที่ หรือให้เงิน ขอทาน ซัก 5 บาท ก็ คิดมากมาย หาข้ออ้าง เหตุผล มากมายในการที่จะให้ หรือทำดี ลองทำสมองว่างๆๆ ไม่ต้องคิด หาเหตุผล มากมายในการที่เราจะช่วยเหลือใครซักคน หรือทำดี ลงมือทำเลยครับ แล้ว ท่านจะมีความสุข

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    แม่นคับ ด้วยเหตุผลหลายประการที่เฮาคิดขึ้นมาเองมันขวางกันเฮาอยู่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะนาว
    ถูกต้องแล้วค่ะ การทำดีไม่จำเป็นต้องหาเหตุผลว่าทำไมต้องทำ....ทุกอย่างอยู่ที่ใจ
    ทำแล้วสบายใจ ทำแล้วมีความสุข ทำเถอะค่ะ....อย่าคิดนานเลย ตังค์5บาทของเรา
    บางคนนำไปซื้อสิ่งทำลายสุขภาพ แต่สำหรับคนไม่มีแล้ว ต่อชีวิตได้อีก 1 วัน....แล้วเราจะมัวคิดอะไรอีกล่ะคะ....แม่นบ่อ้ายคนเมืองแป๊ะ..:g:g:g:g

น้ำมะนาว เป็นกำลังให้คนทำดีจ้า::)::)::)

สาวหนองคาย
    Guest
    เคยเจอแบบนี้เหมื่อนกันคือมาขอเงินเพื่อจะกลับบ้านแตเป็นผู้ชายสูงอายุแล้วบอกว่ากระเป๋าตังหายจะขอตังกลับบ้านแต่เรากัอไม่ได้ให้ไปเพราะไม่มีตังเหมื่อนกัน แต่ว่าไปแล้วถ้าเราให้เขาไปแล้วเราไม่ลำบากก้อให้ได้ แต่นี้ไม่มีอะ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ในควมเป็นจริง ถ้าเราอยากให้ก็ไม่ต้องหาเหตุผลกับการให้ เพราะบางทีก็เป็นเหตุการณ์ที่เขาสมมุตขึ้นมา หรือบางทีกะเป็นเหตุการณ์จริง แต่ไม่ต้องถามเหตุผลหรือเหตุการณ์ ในบางครั้งสายตาของเขาก็ทำให้เราเข้าใจเขาได้ดี และเราก็ให้เขาได้ด้วยความเต็มใจโดยไม่ต้องหวังผลตอบแทนค่ะ และเหตุผลของการให้ก็คืออยากให้ ก็เพราะอยากให้ไงคะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    แต่ก่อนขอทานรวยครับ เพราะอาศัยความใจดีขี้สงสารของพวกเราเป็นเครื่องมือ

น้อยรายที่เดือดร้อนจริง ๆ.... ก็ขนาดห่มผ้าสีต่าง ๆ ก็ทำกันทั้งหมู่บ้าน

ด้วยเหตุนี้ภาพจึงออกมาในทางลบ แต่ถ้าไม่คิดอะไร ก็ถือว่าให้ทานครับ

เพราะขอทานบางคน มีเงินฝากหลายล้านเชียวแหละ

อาชีพขอทาน จึงยังคงอยู่คู่สังคมไทยตลอดไปครับ ....จุ๊ดปุ๊ด

ให้เถอะนะคะ..บ่ต้องคิดมาก...เพราะถ้าเขาเดือดร้อนอีหลี...จะเห็นว่าเขามีความสุขจังเลย...และสิ่งนั่นและมันกะทำให้เฮามีความสุขเช่นกันจ้า..คิดมากสิแล้งน้ำใจไปเสียเปล่า ...บ่มีไผ่อยากขอดอกนะถ้าบ่จำเป็น