หัวข้อ: ถามเรื่องกีตาร์เล่นพิณแหน่คับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ กฤษฎายุทธ

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ถามเรื่องกีตาร์เล่นพิณแหน่คับผม

คือผมมีกีตาร์ไฟฟ้าอยู่โต๋หนึงครับ (ของหมู่คับ...เจ้าของมันเสียก็เลยได้มรดกชิ้นสุดท้าย)
    อยากถามหว่าเฮาซิเล่นจังได๋ให้มันคือพิณครับ เคยเห็น ข้าเจ้าเล่นงานบวชคับ..ม่วนหลาย..เพราะหว่าเขาเล่นทั้งพิณทั้งกีตาร์คับ ขอควมกรุณาแหน่คับผม ขั่นอัดมาเป็น vdo ได้กะดีคับผมขอซื้อแหน่เด้อคับ.....ผู้บ่าวศรีสะเกษ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับผม 0859575509 aokaokk@hotmail.com(t

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิณสันติภาพ

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ผมเบิร์ดนะครับจำได้บ่

ในการเอากีตาร์มาเล่นพิณนี้ ขั้นแรกต้องได้ลายพิณพื้นฐานก่่อนครับ เพื่อจะได้เล่นสำเนียงถูก แล้วเอาโน๊ตที่เล่รพิณมาเล่นลงคอกีตาร์ แต่มันสิกว้างกว่าพิณตรงที่ว่า มันสามารถเล่นได้หลายคีย์ เพราะเล่นลงสเกลในคีย์ต่างๆ เสียดายคันมีกล้องอยากสิอัดให้เบิ่ง แต่พอดีผมมีคลิปที่อัดเพลงทำเฮ็ดเอง แต่ท่อนโซ่โล่ออกพิณ ลองเอาไปเบิ่งก่อนเด้อครับ
    http://www.uploadd.com/download.aspx...BZBAMVPGZQSBZV

พิณสัมผัสแห่งเส้นสาย...ถ่ายทอดเรื่องราวแต่กลก่อน
    ผมเบิร์ดนะครับจำได้บ่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ กฤษฎายุทธ

เรื่องฮิตน่าอ่าน จำได้อยู่คับ

ขอบคุณหลายๆเด้อคับคุณเบิร์ดที่ให้ควมกรุณา..ให้การสนับสนุน..แต่ขาดอีกอย่างคับ..ขอยืมตังค์แหน่คับ..55..เหว้าเล่นเด้อคับ..แต่ใจจริงผมอยากเรียนพิณหลายๆคับแต่บ่ค่อยมีเวลาคับเพราะหว่าเฮ็ดงานโรงงานคับมันบ่มีปิดเทอมคือนักเรียนคับ สิมีเวลากะช่วงที่บ่มี OT ให้เฮ็ดล่ะคับ คั่นคุณเบิร์ดมีอีหยังแนะนำกะบอกต่อแหน่เด้อคับ อยากเล่นพิณเป็นอีหลีเด้อคับ!!! (ผู้บ่าวศรีสะเกษกันเอง)
    ...ท้ายนี้กะขอบอกต่อเด้อคับ ท่านไหนที่ที่ชอบ พิณ อยากเล่นพิณ ฝึกเล่นพิณ เรียนพิณ อยากได้เครื่องดนตรีอีสานเชิญทางนี้ครับ

โทรมาที่เบอร์ 084-0554699 สั่งทางอีเมล์ judo_me@hotmail.com

ติดต่อคุณเบิร์ดเด้อคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด

Facebook Video มาฟังพิณแคนแดนอีสาน

มาฟังเสียงพิณเสียงแคน
    [WMA]http://www.file2go.com/mrun.php?me=50591s2[/WMA]

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎายุทธ
    คือผมมีกีตาร์ไฟฟ้าอยู่โต๋หนึงครับ (ของหมู่คับ...เจ้าของมันเสียก็เลยได้มรดกชิ้นสุดท้าย)
    อยากถามหว่าเฮาซิเล่นจังได๋ให้มันคือพิณครับ เคยเห็น ข้าเจ้าเล่นงานบวชคับ..ม่วนหลาย..เพราะหว่าเขาเล่นทั้งพิณทั้งกีตาร์คับ ขอควมกรุณาแหน่คับผม ขั่นอัดมาเป็น vdo ได้กะดีคับผมขอซื้อแหน่เด้อคับ.....ผู้บ่าวศรีสะเกษ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับผม 0859575509 aokaokk@hotmail.com(t
    1.คุณต้องเล่นพิณให้เป็นก่อน โดยเฉพาะลายลำเพลินและลายลำซิ่ง แล้วจะเข้าใจหลักการเล่นเอง (ใช้หลักเพนตะโทนิคสเกล คือ การเล่นโดยใช้โน้ต 5 เสียงเป็นหลัก คือ โด เร มี ซอล ลา)
    2.ฟังหมอลำซิ่งบ่อยๆ
    3.รู้จัก คีย์ดนตรีและการ Transpose (อันนี้ไม่จำเป็นก็ได้แต่รู้ำไว้ก็ดีครับ เอาไว้เปลี่ยนคีย์เวลาเล่น)
    4.การใช้กีตาร์เล่นจะเป็นแบบแตะสาย ไม่กดสายแช่ แบบพิณ ดังนั้นสำเนียงของพิณกับกีตาร์จึงไม่เหมือนกัน (ผมฟังปุ๊มผมรู้ทันทีว่าใช้พิณหรือกีตาร์เล่น)
    5.นิ้วต้องแข็งแรงสักหน่อย เพราะต้องใช้นิ้วทาบเฟรตเวลาเปลี่ยนคีย์

เรื่องฮิตน่าอ่าน ขอบคุณหลายๆครับ

ขอบคุณหลายๆครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dragunov ขอบคุณหลายๆครับ
    1.คุณต้องเล่นพิณให้เป็นก่อน โดยเฉพาะลายลำเพลินและลายลำซิ่ง แล้วจะเข้าใจหลักการเล่นเอง (ใช้หลักเพนตะโทนิคสเกล คือ การเล่นโดยใช้โน้ต 5 เสียงเป็นหลัก คือ โด เร มี ซอล ลา)
    2.ฟังหมอลำซิ่งบ่อยๆ
    3.รู้จัก คีย์ดนตรีและการ Transpose (อันนี้ไม่จำเป็นก็ได้แต่รู้ำไว้ก็ดีครับ เอาไว้เปลี่ยนคีย์เวลาเล่น)
    4.การใช้กีตาร์เล่นจะเป็นแบบแตะสาย ไม่กดสายแช่ แบบพิณ ดังนั้นสำเนียงของพิณกับกีตาร์จึงไม่เหมือนกัน (ผมฟังปุ๊มผมรู้ทันทีว่าใช้พิณหรือกีตาร์เล่น)
    5.นิ้วต้องแข็งแรงสักหน่อย เพราะต้องใช้นิ้วทาบเฟรตเวลาเปลี่ยนคีย์
    ขอถามอีกจักหน่อยแหน่คับโดยทั่วไปแล้วเขาซิเล่นทาบเฟตที่ถ่อได๋ครับ เล่น A Minor Pentatonic กับ G Minor Pentatonic แหม่นบ่ ครับ ผิดถืกกะแนะนำแหน่เด้อคับผมเพิ่งหัดเล่นคับ ขอบคุณหลายๆคับที่ให้คำแนะนำที่ดี:g8)

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎายุทธ
    ขอถามอีกจักหน่อยแหน่คับโดยทั่วไปแล้วเขาซิเล่นทาบเฟตที่ถ่อได๋ครับ เล่น A Minor Pentatonic กับ G Minor Pentatonic แหม่นบ่ ครับ ผิดถืกกะแนะนำแหน่เด้อคับผมเพิ่งหัดเล่นคับ ขอบคุณหลายๆคับที่ให้คำแนะนำที่ดี:g8)
    อืม..ผมขอพมิพ์เป็นภาษาไทยแล้วกัน ขี้เกียจสะกดเสียงคำออกเป็นอีสาน

โดยทั้วไปกำหนดไม่ได้หรอกครับว่าส่วนใหญ่นิยมเล่นคีย์ไหน แล้วแต่คนชอบแล้วแต่เสียงนักร้อง แต่สามารถเล่นได้ครบทั้ง 12 คีย์ ส่วนใหญ่เขาจะยึดสายเล็กสุดเป็นเกณฑ์ในการเปลี่ยนคีย์ กีตาร์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ จะมีประมาณ 21-22 เฟรต แต่ถ้าแบบเฉพาะจะมีถึง 24 เฟรต ซึ่งครบ 3 ออกเตฟ หรือ 3 ช่วงทบพอดี

สายเ ล็กสุดนั้นเป็นเสียงมี สมมุตจะเล่นคีย์ Am ถ้าชอบเสียงใหญ่หน่อยก็ทาบช่องที่ 5 ซึ่งเรียกคอร์ดนอก ถ้าชอบเสียงแหลมเล็ก ก็ทาบช่องที่ 17 ซึ่งเรียกว่าคอร์ดใน
    ถ้าจะเล่นคีย์ Gm คอร์ดนอกทาบซึ่งที่ 3 ถ้าคอร์ดในทายช่องที่ 16 ครับ

ขอบคุณหลายๆครับ

ขอบคุณหลายๆครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dragunov ขอบคุณหลายๆครับ
    อืม..ผมขอพมิพ์เป็นภาษาไทยแล้วกัน ขี้เกียจสะกดเสียงคำออกเป็นอีสาน

โดยทั้วไปกำหนดไม่ได้หรอกครับว่าส่วนใหญ่นิยมเล่นคีย์ไหน แล้วแต่คนชอบแล้วแต่เสียงนักร้อง แต่สามารถเล่นได้ครบทั้ง 12 คีย์ ส่วนใหญ่เขาจะยึดสายเล็กสุดเป็นเกณฑ์ในการเปลี่ยนคีย์ กีตาร์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ จะมีประมาณ 21-22 เฟรต แต่ถ้าแบบเฉพาะจะมีถึง 24 เฟรต ซึ่งครบ 3 ออกเตฟ หรือ 3 ช่วงทบพอดี

สายเ ล็กสุดนั้นเป็นเสียงมี สมมุตจะเล่นคีย์ Am ถ้าชอบเสียงใหญ่หน่อยก็ทาบช่องที่ 5 ซึ่งเรียกคอร์ดนอก ถ้าชอบเสียงแหลมเล็ก ก็ทาบช่องที่ 17 ซึ่งเรียกว่าคอร์ดใน
    ถ้าจะเล่นคีย์ Gm คอร์ดนอกทาบซึ่งที่ 3 ถ้าคอร์ดในทายช่องที่ 16 ครับ
    ขอบคุณหลายๆครับ สำหรับคำแนะนำที่ดีและกะดีใจหลายที่เข้ามาสมัครเป็นสมาชิกบ้านมหาแล้วกะได้ควมฮู้หลายๆเลยคับ
    เอาไว้มื้หน้ามีอีหยังสงสัยซิมาถามใหม่คับ:g8)

บุญแจ่ม
    Guest

ลายลำเพลินโบราณ

มีผู้ได๋พอมีลายลำเพลินโบราณบ่หนอครับ ที่อ.โสโชคเพิ่นดีด เทื่อยังได๋กะบอกเคล็ดลับดีดลยนี้นำแน่เด้อครับ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บุญแจ่ม
    มีผู้ได๋พอมีลายลำเพลินโบราณบ่หนอครับ ที่อ.โสโชคเพิ่นดีด เทื่อยังได๋กะบอกเคล็ดลับดีดลยนี้นำแน่เด้อครับ
    ถ้ามีไฟล์เสียง ช่วยอัพโหลดขึ้นเวปไซด์ให้หน่อยซิครับ เดี๋ยวผมจะแกะเป็นโน้ตให้ ถ้ามันไม่ยากเกินไป