หัวข้อ: ประโยชน์จากอัญชัน

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest

ประโยชน์จากอัญชัน

ดอกอัญชันข้างฮั้วมีประโยชน์หลายครับ...เพราะดอกอัญชันมีสาร แอนโทรไซยานิน ซึ่งมีคุณสมบัติเพิ่มการไหลเวียนของเลือดในหลอดเล็กๆ ทำให้เลือดไปเลี้ยงรากผมและนัยน์ตามากขึ้น สารแอนโทรไซยานินนี้จะพบในผลไม้และดอกไม้ที่มีสีน้ำเงิน สีแดง หรือสีม่วง มีคุณสมบัติเป็นสารต้านอนุมูลอิสระจากธรรมชาติ โดยที่พืชจะสร้างสารนี้ขึ้นมา เพื่อป้องกันดอกหรือผลตัวเอง จากอันตรายของแสงแดดหรือโรคภัย
    ดอกสกัดสีมาทำสีประกอบอาหารได้ ดอกมีคุณค่าทางสมุนไพรช่วยปลูกผม ราก บำรุงตาแก้ตาฟาง ตาแฉะ ปรุงเป็นยาขับปัสสาวะ รากใช้ถูฟันแก้ปวดฟัน หรือสินำดอกอัญชัญแห้งใส่ตอนหุงข้าว ข้าวเมื่อหุงแล้วสิออกมาเป็นสีฟ้าครามเด้อครับ..
    ลองมาทำน้ำสีน้ำเงินดื่ม บำรุงเส้นผม บำรุงสายตากันนะครับ

ดอกอัญชันที่ล้างแล้ว นำไปตากแห้งครับ
    เมื่อนำมาชงกับนำร้อนจะได้น้ำดื่มดอกอัญชันครับ เติมน้ำผึ้ง น้ำตาล หรือมะนาวและน้ำแข็งได้ตามต้องการครับ...หรือจะใช้สีของดอกอัญชันแทนสีผสมอาหารก็ได้ครับ..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ขอบคุณอย่างสูงที่แนะนำสรรพคุณของพืช
    ข้างรั้วที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพเน๊าะ
    แต่ว่า...ไก่ตาฟาง สิรักษาได้บ่น้อ...::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ไก่ตาฟางรัษาบ่อใด่ดอกหลานพระรถ เพราะอาการระยะสุดท้ายแล้วฮิๆๆ ขอบคุณอ้ายหนุ่มที่นำสาระมามอบให้เด้อครับ:g

อันนี่กะอยากได้เอาเฮ็ดสีขนมเนาะ คือสิสีงามดี ....เฮ็ดแต่แนวเจ้าของมักหนี่หละ...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

สาวเมืองชล
    Guest
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆที่นำมามอบให้นะคะ จะลองทำดู

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ นะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    ขอบคุณครับ
    พอดีตรงหน้าบ้านผมมีพุ่มหนึ่ง เห็นแต่พี่ๆ บ้านใกล้ มาเก็บกันทุกเช้า แต่ตัวเองบ่เคยเก็บเอา
    บาดนี้คงต้องเก็บมั่ง.... เพื่อสุขภาพ ::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เห็นยายเพิ่นเอาไปตากแดด แห้งแล้วเอามาต้มกิน เลาเป็นโรคเบาหวาน เลาว่ามันเป็นยาเบาหวานนำว่าซั้น จักแม่นบ่บุ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ampmobile
    ชุปแป้งทอดอร่อยไปอีกแบบพึ่งรู้ว่ามีประโยขน์
    สารแอนโธไซยานิน มีอยู่มากในดอกอัญชัน มีประโยชน์ต่อสุขภาพ เช่น ช่วยเพิ่มความสามารถในการมองเห็น เนื่องจากสารตัวนี้จะไปเพิ่มการไหลเวียนในหลอดเลือดเล็ก ๆ เช่น หลอดเลือดส่วนปลาย ทำให้กลไกที่ทำงานเกี่ยวกับการมองเห็นแข็งแรงขึ้น เพราะมีเลือดไหลเวียนมาเลี้ยงมากขึ้น ในขณะนี้ก็มีการศึกษาวิจัยทางคลินิก เกี่ยวกับความสามารถของแอนโธไซยานิน ในการเพิ่มประสิทธิภาพของดวงตา เช่น ตาเสื่อมจากโรคเบาหวาน โรคต้อหิน โรคต้อกระจก เป็นต้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    มียาแก้รักจางบ่อจ้า 555
    ขอบคุณหลายๆจ้าสาระที่นำมาแบ่งปันจ้า

Tags for this Thread