หัวข้อ: วิธีเลือกซื้อปลาหมึก

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

วิธีเลือกซื้อปลาหมึก

ปลาหมึกที่นิยมทานมีอยู่ 2 ชนิด คือ ปลาหมึกกล้วย และปลาหมึกกระดอง

- ปลาหมึกกล้วย ตัวจะออกรี ๆ ยาว ๆ คล้ายกล้วย มีเยื่อหุ้มตัวสีออกน้ำตาล
    ส่วนด้านข้างจะมีปีกเล็ก ๆ 2 ปีก มีสีเข้มเป็นพิเศษ นิยมนำมาทำปลาหมึกยัดไส้

- ปลาหมึกกระดอง ลักษณะตัวแบนใหญ่สีขาว นิยมนำมาทำปลาหมึกปิ้ง
    และอาหารอื่น ๆ เช่น ผัด หรือยำลักษณะตัวแบนใหญ่สีขาว

การเลือกซื้อปลาหมึก คือ ควรเลือกซื้อปลาหมึกที่เนื้อแน่น ไม่เละ และลองดมดู
    ไม่มีกลิ่นฉุน ๆ ของฟอร์มาลีน ส่วนจะเลือกปลาหมึกชนิดใด ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะอาหารที่ต้องการปรุง

ก่อนนำปลาหมึกไปปรุงอาหาร ต้องล้างปลาหมึกให้สะอาด
    ลอกเยื่อบาง ๆ ออกให้หมด พร้อมกับกระดองด้านในออก
    ควักถุงหมึก และลูกตาออก นอกจากนี้ ควรบั้งปลาหมึกก่อน
    เพราะเนื้อปลาหมึกค่อนข้างแน่น หากไม่บั้ง เครื่องปรุงจะไม่ซึมเข้าเนื้อ และไม่อร่อย

ครั้งหน้าถ้าจะซื้อปลาหมึก ก็อย่าลืมนำวิธีที่แนะนำไปสังเกตปลาหมึกก่อนซื้อกันดูได้.

ที่มา นสพเดลินิวส์
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ปลาหมึกทำได้ทุกอย่างคับ ผัด ย่าง ทอด ปิ้ง เผา จี่ คั่ว อีกหลายๆแนวคับ ทางสงขลาเคยกินที่ขะเจ้าลอกหนังเสียบไม้ทั้งตัวทั้งหนวดชุบแป้ง และกะทอดพอแป้งสุกนี้หละ ยามกินกะเอาไม้เสียบออกและหั่น ราดด้วยน้ำจิ้มหรือแยกน้ำจิ้มกะได้ แซบคือกันคับ แต่ปลาหมึกทางแก้งคร้อสิออกเหม็น เหม็นอี่หลี เพราะว่ามันเดินทางไกลเนาะ หาแบบสดๆยากคับ ทางชายทะเลไคแหน่ หาสดๆง่าย สมัยเป็นตะหานไปตกข้างเรือมาสดๆแห่งแซบคับ เนื้อหวานแซบ ไสปิ๊ง :g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มอบให้ครับ
    เยี่ยมจริงๆ
    :g

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    แท้งคับเจ้ปุ้ย...ยามไปซื่อกะสิเมาแล้วเลยบ่อได้เรียก::)::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อยู่นี่หาซื้อกินบ่อยอยู่แต่บ่อค่อยสังเกตุเขาแพ็คใว่ให้แล้วแหมครับเลือกบ่อใด่เลยครับแต่ก่อนเอามาทกินกะล้างดียุครับคือจั่งพี่ปุ๋ยบอกครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    ดมบ่ได้ดอกเจ๊มันอยู่ในถุงจ้า แต่อย่างหน่อยกะได้ฮู้เทียได้ไปซื้อปลาหมึกสด

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ที่ได้รับค่ะ