หัวข้อ: การเมืองคืออะไร

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

พบปะพูดคุย การเมืองคืออะไร

"การเมืองคืออะไร" เป็นการบ้านที่หนูน้อยต้องหาคำตอบให้ได้ ถามใครดีล่ะ ถามพ่อแหละดีที่สุด คุณพ่อก็อธิบายง่ายๆให้คุณลูกเห็นภาพชัดๆว่า
    "เอางี้นะ อย่างพ่อเนี่ย มีหน้าที่หาเลี้ยงครอบครัว หนูก็เรียกพ่อว่า ทุนนิยม
    ส่วนแม่จะคอยจัดการเรื่องค่าใช้จ่ายเราก็เรียกแม่ว่า รัฐบาล และลูกอยู่ในความดูแลของพ่อกับแม่ เราก็จะเรียกลูกว่าประชาชน
    สำหรับคนใช้ในบ้านเราก็เป็นเหมือน ชนชั้นแรงงาน และน้องชายของลูกก็คือ อนาคต
    เอาล่ะ ทีนี้ลูกลองเก็บไปคิดดูนะว่าเข้าใจมั้ย"
    หนูน้อยนอนคิดทั้งคืนจนนอนไม่หลับ ได้ยินเสียงน้องร้องไห้จ้า เขาจึงลุกไปดู ปรากฎว่าน้องอึออกมาเต็มผ้าอ้อม หันไปก็เห็นแม่นอนหลับอุตุ ส่วนพ่อไม่รู้หายไปไหน
    เขาเดินต่อไปที่ห้องคนใช้ปรากฎว่าประตูล็อก จึงแอบดูผ่านรูกุญแจก็เห็นพ่อกำลังทำอะไรกับคนใช้อยู่ เด็กชายถอนหายใจแล้วกลับไปนอนต่อ
    เช้าวันต่อมาหนูน้อยเดินไปหาพ่อบอกเสียงขรึมว่า "พ่อครับ ตอนนี้ผมเข้าใจการเมืองแล้วล่ะครับ"
    "เหรอลูก เก่งจริง ไหนลองบอกพ่อมาซิ"
    หนูน้อยตอบว่า "การเมืองก็เป็นเรื่องประมาณว่า ขณะที่ทุนนิยมกำลังกดขี่ชนชั้นผู้ใช้แรงงาน รัฐบาลก็หลับคุดคู้ไม่รู้ไม่เห็น ด้านประชาชนก็ถูกละเลยไม่ได้รับความสนใจ
    ส่วนอนาคตก็จมอยู่ในกองอึไงครับ
    "

::)::)::)

ที่มา: มติชน สุดสัปดาห์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทเลย
    ::) ผุได๋หน่อ ซ่างเข้าใจมาเปรียบเทียบเน๊าะ ::)

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    หืยยย มาซ่างคิดได้แท้ เหอ ๆ ๆ หน่ายหลาย เป็นตาเหลือตนผู้ใช้แรงงานกับอนาคตของชาติเนาะ เอิ๊กก
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    แม่นคับใหญ่ศรีตาเหลือโตนผู้ใซ้แรงงานอี่หลีเนาะ โดนกดขี่ตลอดเลย อนาคตกะเลยเสียหายใหญ่หลวง นอนจมกองอึพะนะ อิอิ::)::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    น่าสงสารชนผู้ใช้แรงงานเน๊าะ ถูกทั้งกดทั้งขี่ ประจำน้อ::)::)
    ดีครับ แหลวแดงในสภาวะโลกร้อนเช่นนี้ช่วยลดได้มากมากคร๊าฟ::)::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกน้ำชี
    555555555::)::)::)........
    ....เด็กน้อยอะหยังคือมะป่องแท้...อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เอางั้นเลยรึ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ :g

เอาอีก ๆ ๆ ๆ ๆ ::)

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลูกน้ำชี
    555555555::)::)::)........
    ....เด็กน้อยอะหยังคือมะป่องแท้...อิอิ
    ::)::)::)แม่นคับ เด็กน้อยอี่หยังซ่างป่องลื่นบ้านลื่นเมือง 55555
    ::)::)::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    คักบ๊อ อีพ่อทุนนิยม ... ระวังรัดทะบาน ฝานลูกบวบ เข้าแต้หูเด้อ อิ อิ อิ...