หัวข้อ: หาภาพพระเวสสันดร

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ promee

หาภาพพระเวสสันดร

ต้องการภาพพระเวสสันดร
    ที่เขาแห่ผ้าอะครับ จะเอามาวาด
    ใครมีก็เอามาลงให้ด้วยนะครับ
    จะวาดให้วัด เผื่อกุศลด้วยกัน
    ใครที่อยุ่บึงพลานชัย ช่วยถ่ายมาให้หน่อยครับ
    ทั้ง 13 กัณท์ ช่วยด้วยนะครับ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    มีอยู่ครับ แต่ของผมใมนเป็นภาพที่ถ่ายจากกล้องฟิล์มเมื่อหลายปีที่แล้ว เป็นภาพสองมิติแบบโบราณ วาดใส่แผ่นผ้า ซึ่งเคยนำมาลงในบ้านมหาอยู่ แต่ดนแล้ว ตอนนี้บ่ฮู้ว่ายังอยู่บ่ ถ้าสิเอาอิหลี กะต้องเอาภาพไปสแกนปรับความละเอียดแต่งเติมอีกสาก่อน เพราะ แผ่นผ้าภาพวาดที่ถ่ายมานี้ วาดเมื่อปี พ.ศ.๒๕๐๐ บางช่วงกะเก่าและเลอะเลือนหลาย ครับ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ว่าแมนมีอยู่มั้งละครับคิดว่ายังยุครับอยู่บ้านแต่เดี่ยวนี่อยู่เกาหลีครับทัง12กัณฑ์
    ยาวปานผ้าผะเวชพู้นละครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ promee
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ศรีสะท้าน
    มีอยู่ครับ แต่ของผมใมนเป็นภาพที่ถ่ายจากกล้องฟิล์มเมื่อหลายปีที่แล้ว เป็นภาพสองมิติแบบโบราณ วาดใส่แผ่นผ้า ซึ่งเคยนำมาลงในบ้านมหาอยู่ แต่ดนแล้ว ตอนนี้บ่ฮู้ว่ายังอยู่บ่ ถ้าสิเอาอิหลี กะต้องเอาภาพไปสแกนปรับความละเอียดแต่งเติมอีกสาก่อน เพราะ แผ่นผ้าภาพวาดที่ถ่ายมานี้ วาดเมื่อปี พ.ศ.๒๕๐๐ บางช่วงกะเก่าและเลอะเลือนหลาย ครับ
    ดีๆครับ ต้องการตัวละครในผ้าใน1กัณท์ว่ามีอะไรบ้าง คนดูแล้วรู้เลยว่าใน 1กัณท์มีอะไรบ้าง
    ผมเคยวาดแต่วาดเฉพราะภาพแสดงชื่อกัณท์ ผูเฒ่า ผูแก่เผิ้นอยากได๋ตามแบบโบราณ
    ถูกต้อง ขนาดวาดกัณท์ จุลพน ที่นายพราณมีหมา3-4ตัว เพิ้นว่าบ่ถูกต้อง วาดผิด
    มันต้องมีหมาอีดาง สองโต เพิ้นว่า จักแหล๋วจำบ่ได๋หมาอีดางมันเป็นจังได๋
    แล้วกะ ชูชกกะต้องท้องแตกผมกะบ่วาดไห้เพิ้น เพิ้นว่าบ่แมน มันบ่ถูก จังได๋กะ
    ถ้ามีก็ช่วยลงภาพใว้ไห้แน่เด้อ หรือส่งมาให้แนที่
    mitposter@hotmail.com
    ขอกุศลจงบังเกิดแด่ท่านผู้ที่ช่วยสรรค์สร้าง

ภาพนี้อยู่ในช่วงกัณฑ์ทศพร

กัณฑ์หิมพานต์

วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ลงตัวอย่างบางตอนให้เบิ่งแล้วเด้อ เป็นภาพวาดแบบโบราณ สีสรรอาจสิบ่สะดุดตา และเลอะเลือนไปตามกาลเวลา ก็ขออภัยเด้อ ภาพนี้วาดขึ้นเมื่อประมาณปี พ.ศ.๒๕๐๐ ตอนนี้ยังเก็บรักษาไว้อยู่ที่วัด

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ศรีสะท้าน
    ลงตัวอย่างบางตอนให้เบิ่งแล้วเด้อ เป็นภาพวาดแบบโบราณ สีสรรอาจสิบ่สะดุดตา และเลอะเลือนไปตามกาลเวลา ก็ขออภัยเด้อ ภาพนี้วาดขึ้นเมื่อประมาณปี พ.ศ.๒๕๐๐ ตอนนี้ยังเก็บรักษาไว้อยู่ที่วัด

ภาพสวยครับ ลายเส้นสวยดี บุคลิกตัวละครตามแบบศิลปะไทย เมื่อ50ปี การลงสีเป็นแบบนี้ละครับ สมัยก่อนยังเป็นสี 2 มิติ สมัยนี้วิวัฒนาการมันเพิ่มครับ
    หามาลงอีกนะครับ ผมจะได้เอามาประกอบกัน จะได้วาดตามแบบโบราณกาล บวกกับสมัยใหม่ ดีๆครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

เรื่องฮิตน่าอ่าน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ promee
    ต้องการภาพพระเวสสันดร
    ที่เขาแห่ผ้าอะครับ จะเอามาวาด
    ใครมีก็เอามาลงให้ด้วยนะครับ
    จะวาดให้วัด เผื่อกุศลด้วยกัน
    ใครที่อยุ่บึงพลานชัย ช่วยถ่ายมาให้หน่อยครับ
    ทั้ง 13 กัณท์ ช่วยด้วยนะครับ
    สวัสดีงามๆ ค่าคุณโพธิ์มี แหม่น บ่ หึ เอิ้น ซื่อ ถืก บ่ น๊อ?
    อันๆ เว่า พื่น เรือง ผ้า ผะ เหวด "ภาพพระเวสสันดร"
    กะถืกคิงกันแหล่วบาดเนี่ย น้าสาวของสาวขี่ค่านกะวาดคือกันจ้า
    งามส่ำล่ะแม๊....บ่ แหม่น หย้อง คน กัน เองเด๊ะ มี หลักฐานมายืนยันพ้อม
    แต่ขอเวลาจักหน่อยเด้อค่า สิเอารูปไปฝากเพิ่นก่อน
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    น้าศรีๆ งวกมาทางนี่แหน่จักหน่อยก่อน
    อันวานางพาไทพี่น้องบ้านมหามาเบิ่งภาพวาดพระเวสสันดร
    สั่นดอก...

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

บล็อก
    24
    บุ๋ย...เด็กน้อยซุมนี้แหม่ะ มาพากันยืนซาบลาบเรียงกันดีแถ่ะ
    สงสัยสิตื่นกล้องดิจิตอลลล์ ฮ่ะเฮ๊ย...เติ๊ด
    อันนี้แหม่นกลุ่มของเด็กน้อยไทบ้านลูกหลานของสาวขี่ค่านเด้อค่า