ตลาดน้ำลำพญา หรือ ตลาดน้ำวัดลำพญา ตั้งอยู่ที่วัดลำพญา ตำบลลำพญา อำเภอบางเลน จังหวัดนครปฐม ตลาดน้ำวัดลำพญา ตั้งอยู่ริมน้ำท่า เป็นแพยาวประมาณ 200 เมตร อากาศค่อนข้างเย็นสบาย ซึ่งการจัดตั้งตลาดน้ำลำพยานี้ ได้รับการสนับสนุนผู้บริหารของอบต. เพื่อเป็นการส่งเสริมอาชีพให้กับประชาชนในตำบลลำพยา ซึ่งสินค้าแต่ละชนิดนั้นขอบอกว่าทำจากฝีมือชาวบ้าน และเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านเกือบทั้งหมด และยังสามารถชมวิถีชีวิตการดำเนินชีวิตของผู้ที่อาศัยอยู่ริมแม่น้ำท่าจีน พร้อมกราบไว้นมัสการ นมัสการหลวงพ่อมงคลมาลานิมิตร พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองในพระอุโบสถ (ไม่ต้องกลัวปัญหาเรื่องจอดรถเพราะมีสถานที่รองรับอย่างกว้างขวาง)

จากกรุงเทพฯ ขับตามถนนสายปิ่นเกล้า - นครชัยศรี และให้ขึ้นสะพานลอยไปทางศาลายา วิ่งไปตามเส้นทาง จะมีป้ายบอกทางไปจนถึงตลาดน้ำวัดลำพญา สำหรับท่านที่อยู่บริเวณมาจากภาคใต้ สามารถใช้เส้นทางกำแพงแสนก็ได้ ให้ขับมุ่งหน้าไปทาง จ.สุพรรณบุรีนะครับ และท่านจะผ่าน ม.ราชภัฏนครปฐม เลยไปประมาณ 20 กม. ท่านจะพบกับแยกกำแพงแสน (แยกกำแพงแสน จะไม่ถึง ม.เกษตรกำแพงแสนนะครับ ถ้าถึง แสดงว่าเลย ให้ขับกลับย้อนมา) จากนั้นวิ่งไปสุดเส้น จะพบกับไฟแดง และให้เลี้ยวไปทางขวามือครับ เพื่อมุ่งหน้าไปวัดลำพยา จากนั้นสังเกตให้ดี ประมาณ 1 กม. จะมีแยกซ้ายมือ และมีป้ายบอกไปทางวัดลำพยา ขับไปประมาณ ซัก 2 กม. จะถึงวัดลำพยาครับ ซึ่งเป็นสถานที่ตั้งของตลาดน้ำวัดลำพยา

จ๊ะจ๋าพาทัวร์ตลาดน้ำลำพยาจังหวัดนครปฐมค่ะ

โอ้ว! ฝูงชนหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส ในวันพักผ่อนเยอะแยะเลย จ๊ะจ๋าพาทัวร์ตลาดน้ำลำพยาจังหวัดนครปฐมค่ะ

มีประชาสัมพันธ์คอยบรรยายเกี่ยวความเป็นมาของตลาดน้ำ และบริการ รวมทั้งอาหารที่พ่อค้าแม่ขายจัดเตรียมไว้รองรับนักท่องเที่ยว
จ๊ะจ๋าพาทัวร์ตลาดน้ำลำพยาจังหวัดนครปฐมค่ะ

เรือบริการนั่งท่องเที่ยวค่ะ สามารถนำอาหารไปทานบนเรือได้ค่ะ
ตอนที่ไปถึงต้องจองตั๋วรอเลยเพราะมีผู้ใช้บริการกันมาก เวลาไม่พอเลยไม่ได้นั่งเลย

อาหารมีบริการหลากหลายค่ะ มีทั้งหมูสะเต๊ะ เผือกทอด มันทอด

ส่วนรูปนี้ขนมหวานชาววังจ้ะ

ผัดไทยก็มา

ปลาเผาก็มี

กุ้งเผาตัวโตๆ

ผลไม้มากมาย

ผักก้อมี

พวกหมูแผ่น หมูหยองก็มีบริการ นครปฐมซะอย่าง หมูดังอยู่แล้ว

ร้านขายไม้ดอกสวยมีเพิ่มมาหลายร้านเหมือนกัน

ปิดท้ายด้วยรูปนักท่องเที่ยวที่มาพักผ่อนแบบสบายๆ ใกล้กรุงเทพฯค่ะ
ต้องขออภัยนะคะถ้ารูปไม่สวยไปบ้าง เอามือถือถ่ายค่ะ เพราะปกติตลาดน้ำที่นี่คนจะไม่ค่อยเยอะในวันเสาร์
แม่ค้าเขาเล่าว่าตั้งแต่ออก TV นักท่องเที่ยวมากันเยอะมาก ทั้งเสาร์/อาทิตย์
ดีใจแทนพ่อค้าแม่ค้าค่ะ ไว้คราวหน้าจะพาไปเที่ยวใหม่นะคะ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมค่ะ