หัวข้อ: เรื่องดีๆเกี่ยวกับพ่อจากพระพยอม

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

เรื่องดีๆเกี่ยวกับพ่อจากพระพยอม

เรื่องดีๆเกี่ยวกับพ่อจากพระพยอม

เคยทำอะไรให้พ่อเสียใจบ้างหรือเปล่า ? อาตมามีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟัง โยมพ่อของอาตมาเป็นคนขี้เหล้า... หาเงินมาได้เท่าไหร่ก็กินเหล้าหมด พอเมาก็ดุด่าโยมแม่กับอาตมา อาตมาไม่ชอบพ่อมาก....... วันหนึ่ง โยมพ่อเมากลับบ้านไม่ไดมีคนให้อาตมาพายเรือไปรับ ตอนนั้น อาตมายังเป็นวัยรุ่น ทำงานมาทั้งวันก็อยากจะนอน....อยากพักผ่อน....

อาตมารู้สึกโมโหมาก พอพายเรือกลับบ้าน ก็ทิ้งโยมพ่อไว้ในเรือ แต่พ่อเมามากลุกไม่ไหว ตะโกนเรียก.... ไอ้ยอม... ไอ้ยอม... มึงมาอุ้มกูขึ้นบ้านหน่อย...กูขึ้นไม่ไหว ไอ้เราก็ทนรำคาญไม่ไหว เดินกระทืบเท้า ตึง.. ตึง.. ตึง.. กระชากร่างพ่ออุ้ม ในขณะที่อุ้ม.. ความรู้สึกเจ็บแค้นที่พ่อทำให้เราลำบาก ชอบด่าว่าเราเจ็บ

พออุ้มพ่อขึ้นมาจากเรือ... ถึงหัวสะพาน จับร่างพ่อกระแทกกับหัวสะพาน ก้นพ่อกระแทกกับ พื้นไม้อย่างแรง เสียงดังโครม.... พ่อแกร้องไห... แล้วพูดว่า ไอ้ยอมนะ... ไอ้ยอม.. กูอุ้มมึงมาแต่เล็กแต่น้อย.... กูนอนหลับ.. แต่มึงไม่ยอมนอน... ร้องไห้กวน.. กูต้องลุกมาอุ้มมึง...ร้องเพลงกล่อมให้มึงนอน จะไปไหนมึงเดินไม่ไหว.. มึงเหนื่อย.. กูก็ต้องอุ้มมึง.. ทั้งที่กูก็เหนื่อย กูอุ้มมึง.. มึงทั้งขี.ทั้งเยี่ยว.. ใส่กู แต่กูไม่เคยทุ่มมึงลงกับพื้นเลย...

เพราะกูรักมึง...... วันนี้.. มึงอุ้มกู เหล้ากูไม่ได้หกโดนมึงสักนิด มึงทุ่มกูลงพื้นทำไม.....
    พอพ่อพูดจบ น้ำตาไม่รู้มาจากไหน มันไหลพรูลงมาอาบสองแก้ม อาตมาเจ็บปวดหัวใจเหลือเกิน ก้มลงกราบพ่อ แล้วพูดว่า พ่อครับ ต่อจากนี้ไป... ผมจะอุ้มพ่อตลอดชีวิต โดยไม่บ่นและทุ่มพ่อ ลงพื้นอีกแล้วละครับ หลังจากนั้น อาตมาทำงานอย่างหนักเพื่อมาให้พ่อ หวังให้พ่อสบายขึ้น แต่เมื่อถึงวันนั้น มันก็สายไปแล้ว โยมพ่อได้จากอาตมาไปแล้ว คิดแล้วมันทรมานใจเหลือเกิน อาตมาทำผิดพลาดไปแล้ว และแก้ไขไม่ได้

จึงอยากเตือนทุกคนเอาไวไม่อยากให้เสียใจไปตลอดชีวิต แล้วคุณล่ะ เคยทำอะไรให้พ่อเสียใจบ้างหรือเปล่า บางครั้งเราอาจเข้าใจท่านผิด บ้างครั้งท่านเฉยเราก็คิดว่าท่านไม่สนใจ แต่พอเราโตเราก็จะรู้เองว่า สิ่งที่ท่านทำกับเรามันเป็นสิ่งที่ท่านหวังดีกับเราเสมอ ขอให้รู้จักค้นหาหัวใจตัวเองให้ทันเวลา ก่อนที่ทุกอย่างมันจะสายเกินไป.....
    ขอบคุณพี่น้องบ้านมหาที่ทำดีเพื่อพ่อค่ะ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อ่านแล้วกะน้ำตาใหลเลยครับยาย
    จำความใด่กะตอนเด็กน้อยพ่อซิบ่อเคยว่าเคยตีผมเลยครับมีแต่เฒ่าแม่ตีพ่อลาวซิห้ามว่าไปตีมันเฮ็ดหยั่งพะนะ..แล้วกะมีเทื่อหนึ่งนอนยามแลงผมเจ็บท้องหลายเฒ่าพ่อเอาผมใส่จักรยานพาไปหาหมอครับ คิดๆๆแล้วน้อครับพาอกับแม่เป็นผู้ให้ชีวิตเฮาท่านกะบ่อหวังอีหยั่งกับเฮาแค่เอยากให้เฮาเป็นคนดีแค่นี่ผู้เป็นพ่อแม่กะภูมิใจแล้วละน้อครับ

ขอบคุณจ้ายาย สำหรับเรื่องดีๆนำมาแบ่งปันให้อ่าน....ซึ้ง...และคึดฮอดพ่อกับแม่...

ติ๋มบ่เคยเฮ็ดหยังให้พ่อผิดหวังและเสียใจนะ ตั้งแต่จำความได้ จนปานนี่...
    แต่กับแม่บ่แน่ใจ(เลาจ่มดู๋ ::) )แต่โดยรวมแล้วกะฮักพ่อกับแม่มาตลอด...เว้าบ่ออกแล้วจ้า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    บ่อรู้ว่าเพิ่นเสียใจหือบ่อ เพราะมันเรื่องเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว จนเจ้าของกะลืมไปแล้ว แต่เถ่าพ่อเพิ่นมาถามตอนหลัง..ว่าโตคือเฮ็ดไปจั่งซั่น ..เจ้าของเองกะสะอึกพอนึกขึ่นได่จ้ายาย ..แสดงว่า ..เพิ่นยังบ่ลืม จนเพิ่นมีโอกาสจั่งมาถามเนาะ..ใจนึงกะโล่งที่เพิ่นได่เว่าออกมา ดีกว่ามันสิอยู่ในใจเพิ่นไปตลอด..(แต่ว่ามันกลับมาอยู่ในใจเจ้าของแทน ..ฮ่าๆๆ) ..เลยได่มาคึดเสียใจทีหลังกับการกระทำเจ้าของต่อพ่อเนาะจ้า ..ตอนนั่นกะประกอบไปด้วยวัยวุฒิที่ยังบ่บรรลุนิติภาวะนำเนาะ..คิดอ่านหยังกะสำอายุอ่ะล่ะ..อภัยๆให้เจ้าของนำ..ฮ่าๆๆ
    ขอบคุณ..คุณยาย..สำหรับเรื่องดีๆที่เฮ็ดให้ได่แชร์ความรู้สึกกันค่ะยาย..จุ้ฟฟ..8)
    มองต่าง..อย่างปลง