หัสดีลิงค์

พิมล มองจันทร์
    Guest

หัสดีลิงค์

นกนำพาวิญญาณที่สูงส่งสู่ปลายฟ้า

หัสดีลิงค์

นกตัวนี้ถ่ายที่ อ.จตุฯ จ.ร้อยเอ็ด เมื่อปี 2549
    หัสดีลิงค์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    ขอโทษเด้อครับ ซ่อยอธิบายขยายความจักหน่อยแหน่เด้อครับ คือผมเองบ่ค่อยเข้าใจ แต่อยากรู้จัก
    ขอบคุณหลายๆ ครับ

Guest

เรื่องนก

นกหัสดีลิงค์ เชื่อกันว่าเป็นนกที่อาศัยอยู่ในป่าหิมพานต์ชอบกินช้างและสัตว์ใหญ่เป็นอาหาร กาลครั้งหนึ่งกษัตริย์เมืองตักศิลาได้สสวรรคตจึงจัดพิธีพระราชทานเพลิงศพที่นอกเมือง นกตัวนี้ได้บินมาจากป่าหิมพานต์แล้วเห็นศพวางบนเชิงตะกอนจึงถลาลงไปโฉบเอาศพเพื่อไปเป็นอาหาร มเหสีและชาวเมืองจึงประกาศหาคนอาสามาปราบนก ครั้งนั้นแม่นางสีดาผู้มีฝีมือในการยิงธนูจึงได้อาสาไปยิงนกหัสดีลิงค์ที่ป่าหิมพานต์และสามารถนำพระศพกลับมาได้ มเหสีและชาวเมืองจึงเอาร่างนกวางบนเชิงตะกอนแล้วเอาพระศพวางบนตัวนกแล้วเผาพร้อมกัน
    ความเชื่อนี้จึงสืบต่อเรื่อยมาด้วยเชื่อว่าการเผาเจ้าเมืองต้องเผาบนนกหัสดีลิงค์เท่านั้นจึงสมพระเกียรติ ความเชื่อนี้แพร่หลายในกลุ่มชาติพันธุ์ไท(Tai) เช่น เมืองเชียงตุง เชียงรุ้ง เชียงใหม่ เป็นต้น ส่วนในล้านช้างศพที่จะเผาบนเมรุนกฯได้คืออัญญาสี่(อัญญาสี่ คือ ตำแหน่งบริหารงานเมืองคือ เจ้าเมือง อุปฮาด ราชบุตร ราชวงศ์) ที่สืบเชื้อสายมาจากเจ้าสุริยวงศาธรรมิกราช กษัตริย์กรุงจำปาสักล้านช้างเท่านั้น
    (เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อนะ)

Guest

(ต่อ)

ปัจจุบันการทำเมรุนกหัสดีลิงค์ได้เปลี่ยนจากคณะอัญญาสี่แล้วมาเป็นพระเถรานุเถระผู้มีปฏิปทางดงามที่มรณภาพแทนโดยกลุ่มช่างแบ่งเป็น 2 กลุ่ม คือ กลุ่มช่างเมืองอุบลราชธานีและกลุ่มช่างร้อยเอ็ด(ปัจจุบันผู้เป็นนายช่างใหญ่คือ พระอาจารย์สมสิทธิ์ วัดป่าศักดาราม(บ้านท่าม่วง)

บ่อรู้เด่ครับผมกะอยู่จตุรเด้ออ้ายบ่อเคยใด่ยินใด่เห็นเด่ครับขอบคุณอ้ายที่นำมาให้รู้เด้อครับ

Guest

ตอบข่าว

เมรุนกหัสดีลิงค์ตัวนี้ใช้ในพีธีพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่บุญมี วัดกลาง อ.จตุฯ จ.ร้อยเอ็ด ครับ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    ดีครับดี สิ่งเหล่านี้ล้วนบ่งบอกวัฒนธรรมของเฮา และเป็นความสัมพันธ์เกี่ยวข้องทางวัฒนธรรมประเพณีระหว่างล้านนากับล้านช้าง/ไทอีสาน สมควรสินำมาเผยแผ่ให้ลูกหลานอนุชนได้ฮับฮู้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ความรู้หลายแท้ๆคับ ถ้ามีแนวได๋อีกกะเอามาลงอีกแหน่เด้อคับ บ่เคยฮู้ บ่เคยเห็นจักเทื่อ ขอบคุณคับ ว่าบ่เคยเห็นกะบ่แม่น เคยเห็นแต่ในผ้าผะเหวดยามเพิ่นแห่หั่นหละคับ

Guest
    ขอบใจหลาย ๆ เด้อที่มีผู่มักนำ