หัวข้อ: อยากรู้การจับคอร์ด จับลายพิณ

เหล้าขาวน้ำแดง
    Guest

พบปะพูดคุย อยากรู้การจับคอร์ด จับลายพิณ

การจับลายพิณเค้าจับกันยังไงครับ
    บอกกน่อยนะผมอยากรู้
    พิณมีกี่ลายครับ
    และลายอะไรมั่้งครับ
    แต่ละลายเค้าจับกันยังไงครับ
    สงสารเด็กอีสานอยากเล่นพิณแต่เล่นไม่เป็นหน่อยนะครับ
    กำลังหัดครับผม
    ขอบคุณครับ

จากผู้ไม่รู้อ่ะคับ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร
    พิณก็เหมือนเพลงมีลายไม่รู้จักจบสิ้น....เด้อ

โตหัดไล่โน้ตให้คล่องจากนั้นกะเอาลายง่ายๆมาหัดเล่นก่อน

อย่างเช่นลายโปงลาง ฟังใน imeem กะมี ส่วนโน้ตกะเข้า google เด้อมีทุกอย่างให้เบิ่ง
    8)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani

Re: อยากรู้การจับคอร์ด จับลายพิณ

ต้องถามก่อนว่า เข้าใจความหมายของคำว่า "คอร์ด" หรือยัง?

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แพรมน

Re: อยากรู้การจับคอร์ด จับลายพิณ

ขอบพระคุณมากๆๆครับที่ให้คำชี้แนะในการเล่นพิณ เพราะตัวของกระผมนี้ก็ต้องการที่จะรู้เกี่ยวกับพิณครับ :g:gRe: อยากรู้การจับคอร์ด จับลายพิณ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร

จับครอด 1 3 5 major
    minor ลดเสียงที่สามลงครึ่งเสียง

ตัวอย่างเช่น....อยากจับคอร์ด C กะไล่ไป

C D E F G A B
    โด เร มี ฟา ซอล ลา ที

1 3 5 กะหาโน้ต โด มี ซอล บนหย่องพิณที่สามารถให้เสียงสามโตนี้ได้กะเป็นคอร์ดแล้วคับ ให้เอาคอร์ดที่เฮาอยากจับตั้งเป็นโตที่นึงแล้วกะไล่ไป
    ลองไปหาทฤษฎีการสร้างคอร์ดมาอ่านเบิ่งคับของอิเล็กโทนหรือกีต้ากะคือกันคับ

gigalo_1979
    Guest
    อยากดีดพิณเป็นเฮ็ดจั่งได๋ครับ