หัวข้อ: มาจากเพลงสาวกันตรึมครับ ผมชอบมาก ๆ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เหล้าขาวน้ำแดง
    Guest

พบปะพูดคุย มาจากเพลงสาวกันตรึมครับ ผมชอบมาก ๆ

แมโอวบองประโอน แปลว่าอะไรครับ ใช่แปลว่าพ่อแม่พี่น้องหรือป่าวครับ

เนียงโมปรีนา คือ น้องมาจากไหน
    เนียงปรีนาโม คือ น้องไปไหนมา

ที่ผมนำมา มันถูกหรือเปล่าครับ

ผมอยากได้เพลงที่เป็นขะแมร์กับไทยบนกันครับ
    พอจะได้ฟังรู้เรื่องหน่อย
    ผมมีประสบการณ์การฟังคนคุยขะแมร์กัน
    คนนึงพูดไทยได้ขะแมร์ได้
    อีกคนนึงฟังขะแมร์ได้พูดไม่ได้
    เวลาเค้าพูดกันผมหล่ะงง
    เลยอยากหัดไว้ไม่เสียหลายใช่ป่ะครับ
    กันเค้าหลอกด่าเรา
    คงไม่ผิดใช่ป่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    เนียงโมปีนา --- น้องมาจากไหน ถูกต้องแล้วครับ แต่คำว่า
    เนียงปรีนาโม --- น้องไปไหนมา น่าจะผิดหลักนิดหน่อย ถ้าจะถามว่า น้องไปไหนมา ต้องถามว่า เนียงโตวนาโม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ รอย บุญเรือง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เหล้าขาวน้ำแดง
    แมโอวบองประโอน แปลว่าอะไรครับ ใช่แปลว่าพ่อแม่พี่น้องหรือป่าวครับ

เนียงโมปรีนา คือ น้องมาจากไหน
    เนียงปรีนาโม คือ น้องไปไหนมา

ที่ผมนำมา มันถูกหรือเปล่าครับ

ผมอยากได้เพลงที่เป็นขะแมร์กับไทยบนกันครับ
    พอจะได้ฟังรู้เรื่องหน่อย
    ผมมีประสบการณ์การฟังคนคุยขะแมร์กัน
    คนนึงพูดไทยได้ขะแมร์ได้
    อีกคนนึงฟังขะแมร์ได้พูดไม่ได้
    เวลาเค้าพูดกันผมหล่ะงง
    เลยอยากหัดไว้ไม่เสียหลายใช่ป่ะครับ
    กันเค้าหลอกด่าเรา
    คงไม่ผิดใช่ป่ะ
    ส่วนใหญ่จะเจอสมัยก่อนนะครับ ของ อ.เฉลิมพล ยุคแรกๆมีหลายเพลง ลองเข้าดูกระทู้เพลงดูครับ

Tags for this Thread